DanLuat 2015

Tôi đã có thể thưa 1 người về tội hiếp dâm không?

Chủ đề   RSS   
  • #56779 15/07/2010

    blacklion198

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi đã có thể thưa 1 người về tội hiếp dâm không?

    Chào luật sư.

    Hôm nay là sn của 1 người bạn của e,tình hình là hôì đầu năm nay bạn ấy vừa chia tay bạn trai cũ(tạm gọi là anh A,đã quen 5 năm và chia tay do anh ấy đi lấy vợ) rồi tháng 4 năm nay cô ấy quen 1 người khác. 

    Đến hôm nay 15/7 là sinh nhật cô ấy,người bạn trai cũ có xin lên gặp mặt lần cuối.Vì bạn em cả tin nên nghe lời anh ấy gặp ở khách sạn,bạn em cứ tưởng anh ấy sẽ đàng hoàng nói chuyện nhưng a ấy giở trò đồi bại dù bạn em đã kịch liệt chống cự.

    Vậy e xin hỏi luật sư như vậy bạn em có đủ quyền để thưa anh ta về tôị hiếp dâm hay không?

    Em xin cảm ơn luật sư. 
    Cập nhật bởi BachHoLS ngày 24/11/2010 12:41:58 AM
     
    6020 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #69788   22/11/2010

    leninhtn
    leninhtn

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu đã " kịct liệt chống cự" mà vẫn bị giao cấu ngoài ý muốn thì hành vi đó đã rõ tội hiếp dâm rồi
     
    Báo quản trị |  
  • #69794   22/11/2010

    chitrungpham
    chitrungpham
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (125)
    Số điểm: 3219
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 40 lần


    Blacklion198 thân mến!

    Bạn nên tranh thủ thời gian đưa bạn của bạn đến đồn công an trình bày sự việc và tố cáo anh ta.

    Thân chào!
     
    Báo quản trị |  
  • #440271   01/11/2016

    nguyentrahl
    nguyentrahl

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn,

    Dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp, tôi xin có một số ý kiến chia sẻ như sau:

    Ở đây bạn chưa nói rõ về độ tuổi bạn của bạn, do vậy chúng tôi tư vấn theo hai hướng sau:

    Trưởng hợp bạn của bạn dưới 13 tuổi, Căn cứ Khoản 4, Điều 112, BLHS 1999 (sửa đổi, bổ sung 2009), hành vi giao cấu với bạn của bạn của anh A có thể bị truy cứu trách nhiệm về tội hiếp dâm trẻ em, kể cả trường hợp bạn của bạn đồng ý việc giao cấu. Quy định này cụ thể như sau: “Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.”

    Trường hợp bạn của bạn từ 13 đến dưới 16 tuổi, căn cứ Khoản 1 Điều 112, BLHS, hành vi dùng vũ lực giao cấu với bạn của bạn trái ý muốn của bạn của bạn thì có thể bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. Cụ thể Khoản 1, Điều 112 quy định: “1.  Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.”

    Trường hợp bạn của bạn từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, căn cứ Khoản 4, Điều 111, hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

    Nếu bạn của bạn trên 18 tuổi thì căn cứ Khoản 1, Điều 111, BLHS, hành vi dùng vũ lực giao cấu trái ý muốn với bạn của bạn của anh A phạm vào tội hiếp dâm. Cụ thể điều này quy đinh: “1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.”

    Như vậy, quy thông tin của bạn cung cấp cũng như phân tích các quy định pháp luật hiện hành, bạn của bạn hoàn toàn có thể tố cáo anh A về hành vi hiếp dâm trẻ em (trường hợp bạn của bạn dưới 16 tuổi) hoặc hành vi hiếp dâm (trường hợp bạn của bạn trên 16 tuổi)

    Nguyễn Thị Trà | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN /

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #440314   01/11/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13608)
    Số điểm: 93781
    Cảm ơn: 3073
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    Người ta hỏi từ 6 năm trước rồi, hic :'(

    Người đã có bạn trai được 5 năm rồi, liệu có ai còn dưới 13 tuổi không

     
    Báo quản trị |  
  • #440727   07/11/2016

    kandyrajnbow123
    kandyrajnbow123

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    giở tro đồi bại là giở trò gì? chống cự thế nào? Có để lại dấu vết gì trên người không? đã giao cấu được chưa?

    Bạn cung cấp tình tiết quá ít nên rất khó trả lời

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-