DanLuat 2015

Tội cố ý gây thương tích nhưng bỏ trốn thì mức phạt như thế nào

Chủ đề   RSS   
  • #84858 23/02/2011

    phuoctran1986

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội cố ý gây thương tích nhưng bỏ trốn thì mức phạt như thế nào

    Em của em đánh nhau với một người vì xich mít trong lúc chơi bida và dẫn đến đánh nhau, sau đó nó dùng mã tấu chém người ta bị thương, thương tích 11% sau đó bên bị hại đòi bòi thường 30 triệu và làm đơn bãi nại, nhưng công an thụ lý hồ sơ nói tuy bên bị hại làm đơn bãi nại nhưng vẫn bị truy tố hình sự, có đúng không?

    Sau đó công an mời lên làm việc một vài lần, tới lần thứ 3 thì không mời được vì không liên lạc đươc với nó, (bỏ nhà đi và có gọi điện thoại bàn về cho gia đình biết là đi làm xa , nhưng không nói cụ thể nên gia đình không biết rỏ nơi ở) như vậy có tăng hình phạt và đưa vào tội chống người thi hành công vụ không?

    Xin chân thành cảm ơn

    Cập nhật bởi phuoctran1986 ngày 23/02/2011 08:49:57 PM
     
    7833 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #84869   23/02/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào bạn!

    Em trai của bạn đã phạm vào khoản 2 điều 104 BLHS 1999 nên việc công an thụ lý hồ sơ và khởi tố là đúng theo quy định của pháp luật.

    Việc người bị hại đơn xin bãi nại và gia đình bạn đã bồi thường dân sự cho họ như vậy chỉ là những tình tiết giảm nhẹ khi xử án mà thôi.

    Việc em bạn bỏ trốn thì không phạm vào tội chống người thi hành công vụ đâu nhưng việc bỏ trốn như vậy là không nên họ sẽ phát lệnh truy nã như vậy sẽ không có lợi cho em bạn đâu vì vậy bây giờ cách tốt nhất là gia đình cố gắng lien lạc và vận động em ra đầu thú đi, để còn nhận được sự khoan hồng của pháp luật, không nên lẫn trốn làm gì trước sau cũng phải chịu trách nhiệm thôi.

    Khung hình phạt  là từ 2 đến 7 năm. Mức cụ thể thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau.

    thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #440933   08/11/2016

    quynhnga96
    quynhnga96

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2015
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ vào thông tin sơ bộ bạn cung cấp tôi xin có một số góp ý như sau:

    Thứ nhất, căn cứ theo Điều 105 Bộ Luật Tố tụng hình sự quy định về việc Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại:

    1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

    2. Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.

    Trong trường hợp có căn cứ để xác định người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

    Người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

    Theo đó, khi có đơn bãi nại (được hiểu là việc rút yêu cầu khởi kiện) tự nguyện từ người bị hại thì vụ án sẽ bị đình chỉ và em bạn sẽ không bị truy tố đối với các tội danh: 

    - Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác (Khoản 1 - Điều 104 - Bộ luật Hình sự).

    - Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh (Khoản 1 - Điều 105 - Bộ luật Hình sự). - Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng (Khoản 1 - Điều 106 - Bộ luật Hình sự).

     -  Tội vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác (Khoản 1 - Điều 108 - Bộ luật Hình sự).

    - Tội vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính (Khoản 1 - Điều 109 - Bộ luật Hình sự).

    -  Tội hiếp dâm (Khoản 1 - Điều 111 - Bộ luật Hình sự).

    -  Tội cưỡng dâm (Khoản 1 - Điều 113 - Bộ luật Hình sự).

    -  Tội làm nhục người khác (Khoản 1 - Điều 121 - Bộ luật Hình sự).

    -  Tội vu khống (Khoản 1 - Điều 122 - Bộ luật Hình sự).

    -  Tội xâm phạm quyền tác giả (Khoản 1 - Điều 131 - Bộ luật Hình sự).

    - Tội xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp (Khoản 1 - Điều 171 - Bộ luật Hình sự).

    Trong trường hợp em bạn bị khởi tố về các tội danh khác ngoài 11 tội danh trên thì khi có đơn bãi nại từ người bị hại em bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Thứ hai, về  hành vi không chấp hành giấy mời,

    Hiện nay chưa có văn bản pháp luật nào quy định cụ thể về việc công dân khi nhận được “giấy mời” của cơ quan nhà nước nói chung và cơ quan công an nói riêng thì bắt buộc phải có mặt theo yêu cầu. Do đó, đối với giấy mời, người được mời có quyền lựa chọn giữa đến và không đến. Vì là quyền nên việc không đến làm việc theo giấy mời không phải là hành vi vi phạm pháp luật.

    Tuy nhiên, Căn cứ theo khoản 3 Điều 49 Bộ luật Tố tụng hình sự “Bị can phải có mặt theo giấy triệu tập của Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát; trong trường hợp vắng mặt không có lý do chính đáng thì có thể bị áp giải; nếu bỏ trốn thì bị truy nã.” trong trường hợp em bạn bị đã khởi tố và có “giấy triệu tập” từ cơ quan công an thì em bạn có nghĩa vụ phải chấp hành nếu không có thể bị áp dụng các biện pháp cưỡng chế từ cơ quan công an.

    Lương Thị Quỳnh Nga _– CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 3.2889.888 – E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1 - Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #485531   25/02/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 66 lần


    Chào bạn, Vấn đề em bạn đã vi phạm pháp luật khi đánh người gây thương tích tỷ lệ thương tật là 11% đã vi phạm pháp luật theo điều 134 Bộ luật hình sự 2015 về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tốn hại cho sức khỏe của người khác, việc bên bị hại đã làm đơn bãi nại chỉ là tình tiết giảm nhẹ hình phạt thôi bạn nhé. Do đó, công an vẫn truy cứu trách nhiệm hình sự là đúng.

    Vấn đề, em bạn đã bỏ trốn, thì không phải là tội chống người thi hành công vụ, vì theo luật điều 330 Bộ luật hình sự 2015 có quy định rõ về tội chống người thi hành công vụ như sau:

    1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Phạm tội 02 lần trở lên;

    c) Xúi giục, lôi kéo, kích động người khác phạm tội;

    d) Gây thiệt hại về tài sản 50.000.000 đồng trở lên;

    đ) Tái phạm nguy hiểm."

    Như vậy, em bạn sẽ bị truy nã và đây là tình tiết tăng nặng. Do đó, mình khuyên gia đình và bạn nên khuyên em bạn trở về chịu trách nhiệm về hành vi mình gây ra, biết đâu sẽ nhận được chính sách khoan hồng từ pháp luật khi biết ăn năng, hối cải.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-