tội cố ý gây thương tích

Chủ đề   RSS   
  • #209170 24/08/2012

    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    tội cố ý gây thương tích

    tối qua người nhà em bị 1 thằng có tính chất côn đồ đánh trọng thương, em tạm mô tả như sau:

     

    ông A là công nhân xây nhà cho ông B sau đó vì chủ công trình quản lý của ông A đi vắng nên ông A tạm sang nhà C để xây nhà, ông B đến nhà ông A bảo là ko xây nhà nốt cho tôi thì tôi sẽ có cách trừng trị ông.

    tối hôm đó ông A đến nhà ông B để nói chuyện, gặp bố mẹ ông B nữa, ông A vừa cầm chén nước uống thì ông B cầm cái chén và gậy xông vào đánh túi bụi vào mặt ông A khiến ông A phải nhập viện, giám định ban đầu ông A bị tổn thương nghiêm trọng 2 con mắt do B dùng chén đâm vào mắt mặt ông A, ông A đánh rơi điện thoại nhà B, sau đó sáng hôm sau người nhà ông A xuống nhà B thì bố mẹ ông B trả lại đt bảo là tôi ko dám đưa cho ông A vì sợ ông A gọi đt cho người nhà đến trả thù. cho đến giờ người nhà ông B vẫn coi như ko có chuyện gì xảy ra và ko đến thăm hỏi, ông A được người khác đưa đến bệnh viện và đang nằm viện.

    ông B tuổi 30.

    vậy các anh chị tư vấn cho em trường hợp trên thì ông B bị xử trí ra sao?

    em xin cảm ơn,

    Cập nhật bởi quanghung12 ngày 24/08/2012 08:04:23 SA
     
    5753 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #209243   24/08/2012

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    nguyenvantongnvt viết:

    Xin chào bạn !    
    Về trường hợp của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Trường hợp này ông B có thể bị xử phạt hành chính, bồi thường thiệt hại cho ông A hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy vào mức độ xâm hại sức khỏe của ông A. Để đi sâu hơn vào vụ việc này bạn nên yêu cầu cơ quan công an tiến hành các thủ tục giám định pháp y để làm căn cứ giải quyết về sau.

    Vài ý chia sẽ cùng bạn.
    Mọi thắc mắc pháp lý vui lòng liên hệ số điện thoại: 0906 758 227 (Anh Tòng).
    Chúng tôi chúc bạn mọi sự tốt lành !

     

    CẢM ƠN bạn đã dành thời gian, nhưng tư vấn của bạn thì chốt lại mình ko nắm được gì ngoài việc báo công an.

    mục đích của mình là để hiểu pháp luật để tuân thủ pháp luật, chứ ko phải là biết rồi để đó.

    mong muốn là 1 công dân sống và làm việc theo pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #209246   24/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18011
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1139 lần


        Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

        Trước tiên bạn trình báo sự việc trên với cơ quan công an phường/xã hoặc tố cáo ra Cơ quan điều tra (Công an quận/huyện) nơi xảy ra sự việc trên. Sau khi ông A nhập viện thì ngoài chuẩn đoán giám định ban đầu bạn phải yêu cầu công an tiến hành việc giám định thương tật của ông A là bao nhiêu phần trăm.

        Theo quy định tại Điều 104 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009 thì trường hợp thươn tật từ 11% trở nên hoặc dưới 11% nhưng trước đó đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi cố ý thương tích này rồi thì có cơ sở để khởi tố ông B về tội cố ý gây thương tích.

       Khi ông A nằm viện cần có giữ lại các giấy tờ tài liệu liên quan như: xét nghiệm, giấy nhập viện, chuẩn đoán của bác sỹ phụ trách, hóa đơn tiền thuốc, giấy gia viện để làm căn cứ yêu cầu bồi thường thiệt hại dân sự đối với ông B trong trường hợp ông B bị khởi tố hình sự về tội cố ý gây thương tích. Hoặc nếu ông B không bị khởi tố vụ án, không chịu bồi thường về thương tích đã gây cho ông A. Thì những tài liệu như ở trên làm căn cứ khởi kiện ra tòa yêu cầu ông B bồi thường thiệt hại.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    quanghung12 (24/08/2012)
  • #209434   25/08/2012

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    cảm ơn anh

    cho em hỏi thêm: 

    1.

    Theo quy định tại Điều 104 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009 thì trường hợp thươn tật từ 11% trở nên hoặc dưới 11% nhưng trước đó đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi cố ý thương tích này rồi thì có cơ sở để khởi tố ông B về tội cố ý gây thương tích.

     

    trong trường hợp ông A giám định chỉ bị thương tật 1% nhưng ông B dùng hung khí là cái chén để đâm vào mặt ông A thì có bị kết án 6 tháng đến 3 năm tù và phải bồi thường toàn bộ chi phí viện phí và những ngày ông A ko đi làm được do bị thương và bồi thường thiệt hại về tinh thần ko?

    2. Trường hợp ông B trong những ngày ông A nằm viện gia đình ông B và ông B ko đến hỏi thăm và ko khẩn cấp đưa ông A đi bệnh viện cấp cứu vì lúc đó là lúc 21h đêm. Tiếp theo thì ông B còn ko nhận trách nhiệm về mình, thể hiện ở chỗ khi vợ ông A đến nhà B thì ông B tuyên bố có cả bố mẹ và vợ ông B ở đó là "tôi định đánh chết ông A tại đây", sau đó công an xã đến thì ông B khai với công an xã là do ông A tự đi xe máy đâm vào cổng và ngã. trong khi đó vệt máu của ông A do ông B làm thương tích vẫn còn loang lổ ở sàn nhà ông B. vậy trường hợp này ông B cố chối bỏ trách nhiệm thì sẽ bị tội gì thêm?

    em xin chân thành cảm ơn,

     
    Báo quản trị |  
  • #209453   25/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18011
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1139 lần


         Chào bạn! Trường hợp của bạn mình tư vấn cho bạn ở trên tương đối cụ thể:

        Theo quy định tại Điều 104 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009 thì trường hợp thươn tật từ 11% trở nên hoặc dưới 11% nhưng trước đó đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi cố ý thương tích này rồi thì có cơ sở để khởi tố ông B về tội cố ý gây thương tích.

         Còn về trường hợp thứ hai của bạn "vậy trường hợp này ông B cố chố.i bỏ trách nhiệm thì sẽ bị tội gì thêm" đây liên quan đến các tình tiết tăng nặng trong việc định khung hình phạt của tòa án nếu vụ việc trên ông B bị khởi tố, truy tố, xét xử về tội cố ý gây thương tích. Ngoài ra ông không có tội gì thêm như bạn nói cả.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    quanghung12 (25/08/2012)
  • #209468   25/08/2012

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    leanhthu viết:

         Chào bạn! Trường hợp của bạn mình tư vấn cho bạn ở trên tương đối cụ thể:

        Theo quy định tại Điều 104 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009 thì trường hợp thươn tật từ 11% trở nên hoặc dưới 11% nhưng trước đó đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi cố ý thương tích này rồi thì có cơ sở để khởi tố ông B về tội cố ý gây thương tích.

         Còn về trường hợp thứ hai của bạn "vậy trường hợp này ông B cố chố.i bỏ trách nhiệm thì sẽ bị tội gì thêm" đây liên quan đến các tình tiết tăng nặng trong việc định khung hình phạt của tòa án nếu vụ việc trên ông B bị khởi tố, truy tố, xét xử về tội cố ý gây thương tích. Ngoài ra ông không có tội gì thêm như bạn nói cả.

    chỗ gạch chân em ko hiểu lắm, vì giờ ông A đang nằm viện nên công an nói chờ ông A ra viện sẽ lấy lời khai nên ông B chưa bị xử phạt hành chính gì.

    về trường hợp 2 anh nói thì em hiểu nghĩa là nếu B ko thành khẩn khai báo mà cố chối cãi thì khung hình phạt sẽ nặng từ 6 tháng đến 3 năm tù thì có thể nâng lên kịch là 3 năm tù. vi vết máu vẫn còn và có thể thử phản ứng máu.

    trường hợp 3: nếu giải quyết ở công an xã gia đình ông B nộp phạt hành chính hoặc có đến nhà ông A xin nộp phạt tiền viện phí nhưng ở 1 mức độ gia đình ông A chưa cho là hợp lý thì gia đình ông A có thể viết đơn kiện lên cấp huyện hả anh? vì ở cấp xã họ chủ yếu là muốn 2 gia đình giải hòa nhưng gia đình ông A ko chấp nhật giải hòa và nộp phạt ở mức độ đó.

    anh tư vấn cho em biết trong trường hợp này thì gia đình ông A nên làm gì ạ.

    cảm ơn anh.

     
    Báo quản trị |  
  • #209519   25/08/2012

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    cho em hỏi thêm:

    4. trước đó 1 ngày ông B đã đến nhà ông A và đe là "ông ko xây tiếp thì tôi sẽ có cách trừng trị ông" và sau khi B đánh ông A trọng thương thì khi người nhà ông A xuống thì ông B tuyên bố trước mặt nhiều người là "tôi định đánh chết ông A"... vậy điều này có đủ căn cứ để quy vào tội đe dọa giết người điều 103 ko các anh?

    5. sau khi đánh ông A chảy máu mặt bị thương nặng vùng mắt vào buổi tối nhưng gia đình ông B còn giằng điện thoại của ông A để cho ông A ko gọi được cho người khác và gia đình ông B cũng không đưa ông A đi bệnh viện để cho ông A tự về nhà tìm gia đình đưa đi. vậy có đủ cơ sở để liệt vào điều "102 tội ko cứu người đang nguy kịch đến tính mạng" ko các anh?

    em xin cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanghung12 vì bài viết hữu ích
    nguyenvanduyen1976 (26/08/2016)