Tôi có vi phạm luật lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #259040 04/05/2013

    Nemcuon

    Sơ sinh


    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có vi phạm luật lao động không?

    Xin chào luật sư! 

    Tôi có vướng mắc về vấn đề hợp đồng lao động với công ty cũ, xin luật sư tư vấn giúp.

    Cách đây nửa năm  tôi được nhận vào làm kế toán cho Công ty A. Công ty A có tiến hành làm hợp đồng lao động cho  tôi, với thời hạn là 3 tháng (từ ngày 01.11.2012 đến hết ngày 31.01.2013), tức là hợp đồng của tôi thuộc loại hợp đồng theo mùa vụ có thời hạn dưới 12 tháng (thuộc trường hợp C dưới đây). Hết  T01.2013 Công ty A quên ko ký hợp đồng tiếp cho tôi, mà tôi vẫn tiếp tục làm việc tại Công ty.

    Tôi được biết, theo điều 22 Luật LĐ năm 2012, có ghi là: Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:
    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
     
    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.
     
     Như vậy từ sau T01.2013 hợp đồng của tôi trở thành hợp đồng có xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng có đúng ko ạ?
     
    Tôi tiếp tục làm việc tại Công ty A đến ngày 20.3.2013 thì nghỉ việc (Tôi làm đơn gửi Ban giám đốc là ngày 09.03.2013). Nhưng vì 1 số lý do, Cty A ko đồng ý cho tôi nghỉ, bắt tôi pải làm đến hết ngày 09.04.2013 mới được nghỉ (nói là theo quy định phải báo trước 30 ngày ). Tôi ko muốn làm khó dễ với công ty nhưng vì đã được 1 công ty khác nhận vào làm, và chỉ cho tôi thời gian đến ngày 21.03.2013  thôi. Nên đến hết ngày 20.03.2013 tôi vẫn nghỉ việc.
     
    Nay Công ty A lấy cớ là tôi tự ý nghỉ việc nên ko trả lương cho tôi, và còn làm quyết định sa thải tôi, chứ ko pải quyết định chấm dứt HĐLĐ.
     Tôi được biết Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động (Luật LĐ năm 2012) :
    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:
    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;  (Tôi nghĩ tôi năm trong trường hợp này: vì cty tháng nào cũng trả lương chậm so với hợp đồng khoảng 1-2 tuần).
     
    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:
    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, và g khoản 1 Điều này;

    Vậy xin hỏi luật sư, tôi có năm trong trường hợp được phép đơn phương chấm dứt hợp đồng LĐ với Cty A và chỉ pải báo trước 3 ngày làm việc như trên ko? Công ty A ko trả lương tháng 3 cho tôi là đúng hay sai??? Thêm nữa là Công ty A hiện  vẫn đang giữ bằng Đại Học gốc của tôi, ko trả.  Tôi phải làm thế nào để lấy lại được bằng Đại học và tiền lương T03 của tôi ?

    Tôi trình bày hơi dài dòng, nhưng thực sự rất mong Luật sư giúp đỡ tư vấn, vì đó là công sức  làm việc của tôi.

    Mong tin Luật sư. Tôi chân thành cảm ơn nhiều !    

    Cập nhật bởi Nemcuon ngày 04/05/2013 11:14:01 SA
     
    5078 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #259367   06/05/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Trong trường hợp này bạn đã phân tích đúng và việc áp dụng điều 22 và điều 37 là đúng, tại điều 37 là không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương đúng thời hạn. Thời hạn báo trước 3 ngày.

    Bạn có quyền khiếu nại đến Phòng LĐTBXH quận huyện nơi cty đặt trụ sở về sai phạm trên và việc cty không chi trả lương và giữ bằng cấp trái phép để được cơ quan nay giải quyết, nếu vẫn không được bạn kiện ra Tòa lao động tại địa phương để yêu cầu Tòa bảo vệ quyền vaq lợi ích chính đáng của bạn.

    Chúc bạn thành công.

     

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    Nemcuon (06/05/2013)
  • #259486   06/05/2013

    Nemcuon
    Nemcuon

    Sơ sinh


    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    HoNguyenTruong70 viết:

    Trong trường hợp này bạn đã phân tích đúng và việc áp dụng điều 22 và điều 37 là đúng, tại điều 37 là không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương đúng thời hạn. Thời hạn báo trước 3 ngày.

    Bạn có quyền khiếu nại đến Phòng LĐTBXH quận huyện nơi cty đặt trụ sở về sai phạm trên và việc cty không chi trả lương và giữ bằng cấp trái phép để được cơ quan nay giải quyết, nếu vẫn không được bạn kiện ra Tòa lao động tại địa phương để yêu cầu Tòa bảo vệ quyền vaq lợi ích chính đáng của bạn.

    Chúc bạn thành công.

     

    Tôi cám ơn luật sư nhiều lắm. Sếp của tôi anh ấy cũng học từ trường Luật ra, mà anh nói tôi ko thuộc trường hợp được quyền áp dụng điều 37.

    Tôi đã đọc và tham  khảo luật LĐ năm 2012 nhiều lần và thấy tôi hòan tòan nằm trong trường hợp được quyền đó. Nhưng vì tôi ko nói lại được anh ấy, nên đã lên đây hỏi luật sư.

    Tôi cũng ko muốn làm lớn chuyện phải ra phòng LĐTBXH giải quyết, tôi chỉ muốn 2 bên giải quyết  êm đẹp với nhau. Trong thời gian làm việc tôi cũng đã và luôn cố gắng làm hết khả năng của mình với công ty, nhưng đáp lại Công ty lại đối xử với tôi như vậy, thực sự tôi quá buồn và thất vọng. 

    Việc công ty giữ bằng ĐH của tôi, tôi cũng ko có giấy tờ gì chứng minh điều đó. Vì khi nộp bằng tôi xác định sẽ làm lâu dài tại Cty, và cũng tin tưởng Cty nữa nên đã ko yêu cầu giấy chứng nhận gì. 

    Tôi thực sự ko biết nên làm thế nào để lấy lại được bằng ĐH và tiền lương của mình. :(

     
    Báo quản trị |  
  • #259626   07/05/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Xin mời bạn liên hệ tôi trực tiếp tại VPLS Luật Định, địa chỉ chi tiết xin vào trang tìm luật sư ở website: danluat.thuvienphapluat.vn

     

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #259405   06/05/2013

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4556
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 183 lần


    Chào bạn !

    Bạn cần phân biệt rằng tại thời điểm phát sinh tranh chấp lao động giữa bạn và công ty là tháng 3, 4/2013. Nghĩa là Bộ luật lao động 2012 được ban hành nhưng vẫn chưa được áp dụng, luật này được áp dụng kể từ ngày 1/5/2013. Do đó, mọi quyền và lợi ích hợp pháp của bạn phải căn cứ trên Bộ luật lao động 1994 được sửa đổi, bổ sung vào các năm 2002, 2006 và 2007.

    Do đó, hợp đồng thời vụ theo quy định tại Bộ luật lao động 1994 khi hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì sẽ trở thành hợp đồng không xác định thời hạn; không phải là 24 tháng theo viện dẫn của bạn tại điều 22 như bạn nói phí trên.

    Trân trọng!

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn AuQuangPhuc vì bài viết hữu ích
    ntdieu (06/05/2013) Nemcuon (06/05/2013)
  • #259448   06/05/2013

    huong9268
    huong9268

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    V/v áp dụng luật khi giải quyết tranh chấp về trợ cấp thôi việc

    Xin Luật sư cho hỏi: tại thời điểm hiện nay, nếu người lao động khởi kiện tại Tòa án để giải quyết tranh chấp về trợ cấp thôi việc mà người lao động chấm dứt HĐLĐ tại doanh nghiệp từ trước 01.5.2013, thì khi giải quyết sẽ áp dụng Luật lao động nào (luật cũ hay luật 2012)? Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #259525   06/05/2013

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4556
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 183 lần


    Chào bạn huong9286!

    Theo quy định của pháp luật Việt Nam thì chỉ áp dụng luật tại thời điểm xảy ra tranh chấp, nghĩa là không có hồi tố trừ một số trường hợp có lợi cho bị can, bị cáo như pháp luật hình sự. 

    Do đó, cho dù luật lao động mới đã có hiệu lực đi chăng nữa thì nếu xảy ra tranh chấp vẫn áp dụng Bộ luật lao động 1994 để giải quyết. 

    Mặc dù Bộ luật lao động 2012 đã bãi bỏ Bộ luật lao động 1994 thì có nghĩa rằng những văn bản hướng dẫn thi hành Bộ luật lao động 1994 sẽ bị mất hiệu lực theo. Tuy nhiên luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật lại quy định rằng những văn bản hướng dẫn Bộ luật lao động 1994 chỉ mất hiệu lực khi có văn bản nào chỉ đích danh nó phải bãi bỏ thì nó mới mất hiệu lực. 

    Tôi xin nói thêm để bạn biết.

    Trân trọng!

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
  • #264596   28/05/2013

    Nemcuon
    Nemcuon

    Sơ sinh


    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư!

    Tôi vô cùng  bức xúc  với cty cũ của tôi. Khi  tôi mới vào làm ở đó, tôi đã có mong muốn và xác định là sẽ cố gắng làm việc gắn bó, ổn định, lâu dài. Nhưng qua  qá trình làm việc, tôi  ko thể chấp nhận 1 ông sếp luôn vô lý đùng đùng, chế độ thì ko có gì hết, lương trả cũng thấp...còn vô số những điều bức xúc khác khíen tôi ko thể tiếp tục làm việc tại cty, nên đã đưa đơn xin nghỉ.

    Do tin tưởng chị nhân sự ở cty, nên khi nộp bằng đại học gốc cho Cty (nộp trực tiếp cho chị ấy) nên tôi đã ko yêu cầu chị ấy viết giấy biên nhận là nhận bằng Đại học của tôi. 

    Nay cty ko trả lương những ngày tháng 3 tôi làm việc tại cty, và hơn hết là ko trả bằng cho tôi.

    Tôi ko biết pải làm sao vì ko có giấy tờ gì chứng minh cty đã giữ bằng của tôi.

    Mong luật sư tư vấn.

    Tôi chân thành cảm ơn luật sư rất nhiều. 

     
    Báo quản trị |  
  • #264932   29/05/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Theo quy định Luật lao động sửa đổi bổ sung, việc giữ bằng cấp của NLĐ  là bị nghiêm cấm, do đó em cần khiếu nại Phòng LĐTBXH quận huyện nơi công ty đặt trụ sở nhờ can thiệp.

    Tuy nhiên về bổn phận em làm đơn nghỉ việc rồi thì cần bàn giao đầy đủ và hoàn tất nghĩa vụ đối với cty, tuân thủ thời gian báo trước 30 ngày trước khi nghỉ để không bị sai phạm gì nhe!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    Nemcuon (29/05/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ