DanLuat 2015

Tôi có vi phạm luật gì

Chủ đề   RSS   
  • #375798 24/03/2015

    Tôi có vi phạm luật gì

    Luật sư ơi cho tôi hỏi với, tôi thích 1 cô gái, muốn cô ấy làm người yêu của tôi nên tôi hay gửi tin nhắn cho cô gái đó qua điện thoại, facebook (tin nhắn hỏi han, quan tâm, nói chuyện phiếm, rủ đi chơi, uống nước thôi) thì tôi có vi phạm luật gì ko vậy?

    Cảm ơn luật sư

    Cập nhật bởi axetank ngày 24/03/2015 03:58:54 CH
     
    2399 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375977   25/03/2015

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 217 lần


    axetank viết:

    Luật sư ơi cho tôi hỏi với, tôi thích 1 cô gái, muốn cô ấy làm người yêu của tôi nên tôi hay gửi tin nhắn cho cô gái đó qua điện thoại, facebook (tin nhắn hỏi han, quan tâm, nói chuyện phiếm, rủ đi chơi, uống nước thôi) thì tôi có vi phạm luật gì ko vậy?

    Cảm ơn luật sư

    chưa thấy văn bản QUY phạm pháp luật nào cấm nhắn tin đâu bác 

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #376046   25/03/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3094
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Làm vậy thì không vi phạm luật pháp, nhưng vi phạm luật ... tình

    :|

     
    Báo quản trị |  
  • #376414   27/03/2015

    ntdieu viết:

    Làm vậy thì không vi phạm luật pháp, nhưng vi phạm luật ... tình

    :|

     

    Luật tình là luật ntn vậy luật sư, liệu tôi làm vậy có bị quy là tội quấy rồi đời sống riêng tư con gái nhà người ta

     
    Báo quản trị |  
  • #376439   27/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn.

    Phạm tội theo nghĩa là bị xử lý hình sự (bị tù) thì chắc chắn là không.

    Tuy nhiên, tùy nội dung, số lượng, tần suất tin nhắn và thời điểm nhắn tin thì có thể bị xử phạt

    Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác; 

     
    Báo quản trị |  
  • #376585   29/03/2015

    hungmaiusa viết:

    Chào bạn.

    Phạm tội theo nghĩa là bị xử lý hình sự (bị tù) thì chắc chắn là không.

    Tuy nhiên, tùy nội dung, số lượng, tần suất tin nhắn và thời điểm nhắn tin thì có thể bị xử phạt

    Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác; 

     

    Phạt cảnh cáo ở đây thường là hình phạt ntn vậy luật sư?

    Tôi cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #376586   29/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn.

    Cảnh cáo là thông báo cho bạn biết: làm như vậy là không đúng và yêu cầu bạn dừng hành vi đó, nếu không sẽ bị xử phạt. Có thể cảnh cáo bằng văn bản hoặc bằng lời nói (miệng). 

     
    Báo quản trị |