tôi có tình huống này, mong các b giải đáp giúp!!!

Chủ đề   RSS   
  • #298329 20/11/2013

    Lanhlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2013
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi có tình huống này, mong các b giải đáp giúp!!!

    Công ty bạn tôi có trụ sở đóng tại quận Cầu Giấy- Hà Nội. Do 6 tháng đầu năm 2013, công ty tôi làm ăn thua lỗ nên Ban giám đốc công ty đã ra quyết định thu hẹp sản xuất bằng việc giải thể xưởng sản xuất Y. Giám đốc công ty đã ra quyết định chấm dứt hợp đồng lao động đối với 25 lao động thuộc phân xưởng này và giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc cho họ. Những lao động này không đồng ý nên đã đồng loạt gửi đơn đến cơ quan có thẩm quyền yêu cầu giải quyết tranh chấp.

    Hỏi:

    1.     Tranh chấp xảy ra là tranh chấp lao động cá nhân hay tranh chấp lao động tập thể? Và cơ quan, tổ chức nào có thẩm quyền  giải quyết?

    2..     Công ty X có căn cứ để chấm dứt hợp đồng đối với những lao động này không? 

    3.      Việc công ty X thanh toán trợ cấp thôi việc cho 25 lao động là đúng hay sai?

     
    5159 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298476   21/11/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    1. Xin trả lời là tranh chấp giữa Người sử dụng lao động với cá nhân  Người lao động, khi từng người LĐ khởi kiện công ty thì công ty là bị đơn trong vụ kiện giải quyết tranh chấp lao động này.

    2. Nếu do hoàn cảnh khó khăn thay đổi cơ cấu công nghệ mà công ty không còn sử dụng lao động nữa thì có thể thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn với NLĐ.

    3. Việc trợ cấp thôi việc là phù hợp tuy nhiên cần đảm bảo quyền lợi lao động tìm việc làm mới và cần thỏa thuận với NLĐ.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    Lanhlu (21/11/2013)
  • #298530   21/11/2013

    tranducvu90
    tranducvu90

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    2.. Công ty khi thực hiện cơ cấu và tổ chức lại công ty thì phải có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lại số lao động dôi, dư ra, nếu không thể giải quyết được thì mới phải cho NLĐ thôi việc, tuy nhiên trước khi cho NLĐ thôi việc thì công ty phải chit được tiến hành sau khi thống nhât ý kiến với tôt chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và phải thông báo trước 30 ngày cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh

    3. Việc công ty trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ là sai, vì căn cứ theo quy định của pháp luật tai khoản 1 Điều 44 Luật Lao động thì trong trường hợp này NLĐ được trả trợ cấp mất việc làm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranducvu90 vì bài viết hữu ích
    Lanhlu (21/11/2013)
  • #298570   21/11/2013

    Lanhlu
    Lanhlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2013
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Hic, cám ơn mọi người ạ. nhưng mình đang phân vân câu 3 việc trả trợ cấp này sẽ là trợ cấp thôi việc hay trợ cấp mất việc làm đây ạ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ