Tôi có thể quản lý tài sản được thừa kế của con?

Chủ đề   RSS   
  • #7112 03/04/2008

    TungLam

    Sơ sinh

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có thể quản lý tài sản được thừa kế của con?

    Con trai tôi mới 10 tuổi nhưng được thừa kế theo di chúc của người bác ruột một số tiền rất lớn. Theo di chúc thì số tiền đó được giao cho người học trò của bác quản lý để chu cấp cho cháu ăn học. Vợ chồng tôi có thể thay mặt con quản lý số tiền trên hay không?
     
    5340 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7113   03/04/2008

    ls_nguyenvanhau
    ls_nguyenvanhau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không được quản lý tài sản của con nếu di chúc đã chỉ định!

    Cha, mẹ không được quản lý tài sản riêng của con nếu người tặng, cho tài sản hoặc để lại tài sản thừa kế theo di chúc đã chỉ định người khác quản lý tài sản đó hoặc những trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

    Theo đó, người được chỉ định theo di chúc nêu trên sẽ là người quản lý số tiền thừa kế của con bà. (Khoản 3 Điều 45 Luật Hôn nhân và Gia đình)
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: