Tôi có quyền thừa kế và đứng tên giấy CNQSD không?

Chủ đề   RSS   
  • #198911 05/07/2012

    stpkg

    Male
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có quyền thừa kế và đứng tên giấy CNQSD không?

     

    Xin hỏi Luật sư:

    Năm 2010 cha tôi mất có để lại di chúc cho tôi 3 miếng đất (đã có giấy CNQDĐ). Tuy nhiên do tôi là Việt Kiều Mỹ nên không thể đứng tên mặc dù tôi đã cưới vợ Việt Nam và đã có con 4 tuổi.Hiện  Vợ chồng tôi đang sinh sống trên mảng đất do cha tôi để lại. Tôi thỉnh thoảng vẫn về Mỹ giải quyết một số công việc riêng. Nhưng đa số thời gian tôi ở việt Nam (khoảng 8-9 tháng) và tôi  đã có hộ khẩu và giấy CMND.

    Ngày 03/5/2012 tôi có đến phòng TNMT thành phố A để được hướng dẫn làm thủ tục sang tên

    Tôi đã gởi hồ sơ đến Phòng TNMT thành phố A àm thủ tục sang tên 3 miếng đất trên gồm:

    1.       Giấy CNQSĐ (mỗi thứ 01 bản chính)

    2.       Sơ đồ vị trí khu đất (mỗi thứ 01 bản chính)

    3.       Giấy chứng tử (01 bản sao)

    4.       Văn bản từ chối nhận tài sản thừa kế (01 bản chính)

    5.       Di chúc (01 bản chính)

    6.       Đơn đăng ký biến động (01 bản chính)

    7.       Tờ khai trước bạ (01 bản chính)

    8.       Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (01 bản chính)

    9.       Hộ khẩu (bản sao)

    10.    Giấy CNMD (bản sao)

    Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả hẹn tôi ngày 24/5/2012 nhận kết quả. Nhưng đến nay vẫn chưa có, tôi liên hệ phòng TNMT thành phố A thì được biết hiện đang vướng và trả lời tôi là tôi có 2 quốc tịch không thể đứng tên giấy CQSDĐ.

    Xin Luật sư giải thích dùm tôi phòng TNMT căn cứ vào quy định nào để từ chối cấp giấy cho tôi. Theo tôi được biết hiện nay những người VN định cư ở nước ngoài có thời gian sinh sống trên 3 tháng vẫn được đứng tên giấy CNQSDĐ.

     
    3744 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199354   07/07/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp người thừa kế là người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại khoản 1, Điều 121, Luật Đất đai thì được nhận quyền thừa kế quyền sử dụng đất; nếu không thuộc đối tượng quy định này thì được hưởng giá trị của phần thừa kế đó".

    Theo quy định tại Luật số 34/2009/QH12 ngày 18-12-2009 sửa đổi, bổ sung một số Điều 126 của Luật Nhà ở và Điều 121 Luật Đất đai, quy định:

    Điều 1. Điều 126 của Luật nhà ở được sửa đổi, bổ sung như sau:

    “Điều 126. Quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

    1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam:

    a) Người có quốc tịch Việt Nam;

    b) Người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hoá, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước.

    2. Người gốc Việt Nam không thuộc các đối tượng quy định tại điểm b khoản 1 Điều này được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp Giấy miễn thị thực và được phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ chung cư tại Việt Nam để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam.”

    Điều 2. Điều 121 của Luật đất đai được sửa đổi, bổ sung như sau:

    “Điều 121. Quyền và nghĩa vụ về sử dụng đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

    1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng quy định tại Điều 126 của Luật nhà ở có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

    2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    a) Các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 105 và Điều 107 của Luật này;

    b) Chuyển quyền sử dụng đất ở khi bán, tặng cho, để thừa kế, đổi nhà ở cho tổ chức, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam để ở; tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở cho Nhà nước, cộng đồng dân cư, tặng cho nhà tình nghĩa theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 110 của Luật này. Trường hợp tặng cho, để thừa kế cho đối tượng không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì đối tượng này chỉ được hưởng giá trị của nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở;

    c) Thế chấp nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam;

    d) Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của pháp luật Việt Nam;

    đ) Cho thuê, ủy quyền quản lý nhà ở trong thời gian không sử dụng.”

    Theo quy định trên thì bạn  được cấp GCN quyền sở hữu nhà ở gắn liền với QSD đất ở.

    Điều này có nghĩa là khi bạn đã được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì đồng thời bạn cũng có quyền sử dụng đất gắn liền với nhà ở đó. Khi đó, bạn sẽ có những quyền của người sử dụng đất như: chuyển quyền sử dụng đất ở khi bán, tặng cho, để thừa kế, đổi nhà ở cho tổ chức, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở  tại Việt Nam để ở; tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở cho Nhà nước, cộng đồng dân cư; thế chấp nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam.

    Thân chào bạn

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (07/07/2012)