Tôi có quyền thay mặt con để nhận và quản lý tài sản thừa kế?

Chủ đề   RSS   
  • #7110 03/04/2008

    tranvanlanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có quyền thay mặt con để nhận và quản lý tài sản thừa kế?

    Người chồng cũ của tôi mất, có để lại di chúc cho người con chung của chúng tôi (12 tuổi) thừa hưởng 82 triệu đồng. Do con tôi còn nhỏ nên vợ sau của chồng tôi không chịu chia số tiền trên. Tôi có quyền thay mặt con để nhận và quản lý số tiền trên hay không?
     
    4898 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7111   03/04/2008

    ls_nguyenvanhau
    ls_nguyenvanhau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bà có quyền quản lý tài sản của con!

    Tài sản riêng của con dưới 15 tuổi sẽ do cha, mẹ quản lý. Cha, mẹ quản lý tài sản riêng của con dưới 15 tuổi có quyền định đoạt tài sản đó vì lợi ích của con và có tính đến nguyện vọng của con nếu con từ chín tuổi trở lên.

    Nếu di chúc không nói gì đến thời điểm đứa con được hưởng thừa kế thì nay bà có quyền thay mặt con yêu cầu người vợ sau của người chồng cũ chia tiền thừa kế cho đứa con (Điều 45, Điều 4646 Luật Hôn nhân và Gia đình)
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: