Tôi có phải xin giấy phép an toàn thực phẩm không?

Chủ đề   RSS   
  • #558238 20/09/2020

    Tôi có phải xin giấy phép an toàn thực phẩm không?

    Chào Luật sư. Tôi có vấn đề này vướng mắc mong Luật sư tư vấn giúp.

    Tôi dự định mở 1 quán trà sữa nhỏ, trà sữa do tôi tự nấu. Quán chỉ có tôi và em tôi là phục vụ. Xin hỏi, trường hợp của tôi có phải xin giấy phép an toàn thực phẩm không? Cảm ơn Luật sư.

     

     
    326 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559201   29/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo quy định tại Điều 12 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định các cơ sở không thuộc diện cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm bao gồm:

    + Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ;

    + Sản xuất, kinh doanh thực phẩm không có địa điểm cố định;

    + Sơ chế nhỏ lẻ;

    + Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;

    + Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn;

    + Sản xuất, kinh doanh dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm;

    + Nhà hàng trong khách sạn;

    + Bếp ăn tập thể không có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm;

    + Kinh doanh thức ăn đường phố;

    + Cơ sở đã được cấp một trong các Giấy chứng nhận: Thực hành sản xuất tốt (GMP), Hệ thống phân tích mối nguy và điểm kiểm soát tới hạn (HACCP), Hệ thống quản lý an toàn thực phẩm ISO 22000, Tiêu chuẩn thực phẩm quốc tế (IFS), Tiêu chuẩn toàn cầu về an toàn thực phẩm (BRC), Chứng nhận hệ thống an toàn thực phẩm (FSSC 22000) hoặc tương đương còn hiệu lực.

    Do đó, trong trường hợp bản chỉ mở 1 quán trà sữa nhỏ thuộc trường hợp kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ, nên không phải xin giấy phép an toàn thực phẩm. Tuy nhiên, bạn phải đáp ứng các điều kiện an toàn thực phẩm được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 34 Luật an toàn thực phẩm 2010

     
     
    Báo quản trị |