DanLuat 2015

Tôi có nhận tiền đặt cọc, nhưng tôi không ghi giấy nhận tiền, giờ bên mua kéo dài, trì hoãn số tiền còn lại

Chủ đề   RSS   
  • #198661 04/07/2012

    Prohocviec

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có nhận tiền đặt cọc, nhưng tôi không ghi giấy nhận tiền, giờ bên mua kéo dài, trì hoãn số tiền còn lại

    Tôi có nhận tiền đặt cọc (bán mảnh đất: 1tỉ rưỡi) là 210triệu, tôi nhận tiền bằng chuyển khoản VÀ KHÔNG LÀM GIẤY TỜ ĐẶT CỌC, chỉ thoả thuận miệng với nhau đến ngày 30/6/2012 bên mua phải thanh toán gần hết số tiền cho tôi, rồi tôi gửi hồ sơ ra phòng công chứng, khi nào phòng công chứng gọi cả 2 bên lên làm thủ tục sang tên thì tôi nhận hoàn tất số tiền còn lại.

    Đã quá thời hạn, mà bên mua cứ chầm chừ, giờ họ lại nãy sinh yêu cầu đòi tôi sang tên cho họ trước, rồi họ cầm sổ đi vay ngân hàng xong sẽ lấy tiền vay ngân hàng trả hết cho tôi.

    Giờ tôi nên làm gì để họ trả tiền đúng hạn, và vì họ sai như vậy tôi có quyền huỷ hợp đồng không? Nếu huỷ hợp đồng thì tôi có phải trả lại số tiền họ đã đặt cọc cho tôi không?

    Mong đựoc quý Anh/ Chị hỗ trợ trả lời sớm giúp tôi!!!

     
    7163 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #198665   04/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

               Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

               Việc thỏa thuận số tiền đặt cọc để mua mảnh đất trên có ai làm chứng giữa hai người không?

               Theo quy định tại Điều 358 BLDS 2005

               Điều 358. Đặt cọc
    1. Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.
    Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.
    2. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

              Căn cứ theo quy định viện dẫn trên tôi chưa được biết rõ nội dung thỏa thuận miệng cụ thể của các bạn là gì? nhưng đến ngày 30/06/2012 về nguyên tắc các bên phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ bạn phải hoàn thành thủ tục công chứng Hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ tại Văn phòng công chứng, con người mua phải trả tiền đầy đủ. Như vậy nếu người mua không trả tiền đầy đủ thì sẽ mất số tiền cọc trên.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #198684   04/07/2012

    Prohocviec
    Prohocviec

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi giao kết miệng với bên mua vào ngày 30/06/2012 họ phải chuyển lần 2 cho tôi thêm khoản 1 tỉ nữa, sau khi nhận được 1 tỉ, tôi sẽ gửi hồ sơ ra phòng công chứng, và khi phòng công chứng hẹn ngày cho cả 2 bên cùng lên để ký tên, tôi sẽ nhận tiền lần 3: nhận nốt số tiền còn lại là 290triệu.

    Vì chỉ là sự thoả thuận miệng, không có người thứ3 làm chứng, bên mua chuyển tiền vào tài khoản của tôi. Nên tôi sẽ làm gì để buộc bên mua có nghĩa vụ thanh toán tiền sớm cho tôi?

    VD: Tôi có thể gia hạn thêm 1 tháng, và cần làm những gì để bên mua có trách nhiệm trả tiền đúng hạn?

    Nếu họ cố tình chầm chừ, không trả tiền đúng hạn như đã hứa thì tôi có phải bị trả lại 210triệu kia không? Vì nếu tôi có làm giấy nhận đặt cọc rõ ràng, mà đến ngày họ không trả tiếp tiền lần2 thì đương nhiên số tiền đó là của tôi

     
    Báo quản trị |  
  • #198749   04/07/2012

    Prohocviec
    Prohocviec

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có ghi âm lại cuộc điện thoại giữa tôi và bên mua, cuộc điện thoại chứng minh được họ đã đặt cọc và sai hẹn, cộng với số tiền họ đã chuyển vào tài khoản của tôi --> bao nhiêu đó được xem như 1 hợp đồng đặt cọc hợp pháp hay không?

    Và nếu hợp pháp mà họ vẫn cố tình gây chậm trễ, tôi có toàn quyền được bán cho người khác và không phải trả lại số tiền cọc trên hay không?

    Cập nhật bởi Prohocviec ngày 04/07/2012 04:44:37 CH viết sai
     
    Báo quản trị |  
  • #198756   04/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

                  Chào bạn việc bạn ghi âm cuộc nói chuyện điện thoại đó cũng được coi như là một trong những nguồn của chứng cứ về việc thỏa thuận đặt cọc của các bên. Bây giờ bạn ra bưu điện gửi băng ghi âm đó cho người mua đất của bạn yêu cầu thực hiện đầy đủ việc thanh toán số tiền như đã thỏa thuận của các bên, nhớ giữ lại biên lai của bưu điện để làm bằng chứng. Nếu người đó không trả thì bạn hoặc vì bất cứ lý do gì, khi đó bạn giữ lại tiền đặt cọc và bán bán mảnh đất trên cho người khác.

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 04/07/2012 04:58:29 CH

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #198758   04/07/2012

    Prohocviec
    Prohocviec

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Trân trọng cám ơn luật sư đã hỗ trợ!

     
    Báo quản trị |  
  • #198769   04/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Trường hợp này nhiều khả năng hợp đông đặt cọc đó vô hiệu, hai bên trả lại cho nhau những gì đã nhận.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-