Tôi có mảnh đất muốn bán

Chủ đề   RSS   
  • #106275 28/05/2011

    hongsinh066

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có mảnh đất muốn bán

     hiện nay tôi có mảnh  đất muốn bán mang tên tôi và người thừa kế là vợ   khi bán (chuyển nhượng ) thì khi làm giấy con cái có liên quan gì đến thủ tục giấy tờ đó không ? Xin đoàn luật sư cho biết

     
    3769 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #106291   28/05/2011

    maratong
    maratong

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Nếu đất là tài sản của vợ chồng bạn thì vợ chồng có quyền tự định đoạt mà không cần ý kiến của cac con bạn. nếu đất của chung hộ gia đình thì khi định đoạt cần có sự đồng ý của các con đã thành niên.

    kimluong20071973@yahoo.com.vn

    DT:0987180577

     
    Báo quản trị |  
  • #106383   29/05/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    maratong viết:
    Nếu đất là tài sản của vợ chồng bạn thì vợ chồng có quyền tự định đoạt mà không cần ý kiến của cac con bạn. nếu đất của chung hộ gia đình thì khi định đoạt cần có sự đồng ý của các con đã thành niên.


    Đoạn chữ màu đỏ trên bạn chưa chính xác lắm.

    Khoản 2 Điều 146 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP quy định:

    "Hợp đồng chuyển đổi, chuyển nhượng, thuê, thuê lại quyền sử dụng đất; hợp đồng hoặc văn bản tặng cho quyền sử dụng đất; hợp đồng thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất thuộc quyền sử dụng chung của hộ gia đình phải được tất cả các thành viên có đủ năng lực hành vi dân sự trong hộ gia đình đó thống nhất và ký tên hoặc có văn bản uỷ quyền theo quy định của pháp luật về dân sự".

    Theo quy định tại Điều 19 BLDS thì người tuy đã thành niên nhưng vẫn sẽ không có đầy đủ năng lực hành vi dân sự nếu thuộc trường hợp quy định tại các Điều 22 và Điều 23 BLDS.

    Do đó, cần thay thế các con đã thành niên. = các thành viên có đủ năng lực hành vi dân sự.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |