Tôi có lấy lại đất đã cho ở nhờ được không?

Chủ đề   RSS   
  • #54 23/05/2008

    dinhlantrang

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có lấy lại đất đã cho ở nhờ được không?


    Tôi tên Nguyen Huynh Trang, xin cho tôi hỏi về vấn đề sau :

    Nguyên tôi có phần đất do nội tôi để lại theo di chúc của ông Huỳnh Văn Vở bằng khoán số 103.

    Trước khi chia di chúc, ông nội tôi có cho chị vợ của mình là Bà Tám (hiện bà đã mất và ông Nguyễn Văn Lễ cùng những người đang cư ngụ trên phần đất này - chỉ là con nuôi của Bà Tám) cất nhà ở tạm tại số 213/4 KP5, Đinh Bộ Lĩnh, Phường 2, TP. Mỹ Tho với tổng diện tích là 44m2.

    Sau đó vào năm 2001, tôi có cho hộ Nguyễn Văn Lễ cất tạm một mái che bằng lá phía trước nhà tại địa chỉ trên để bán tạp hóa trên phần đất của tôi với diện tích ngang 7.5 m, dài 6 m.

    Mặc dù tôi đã cư xử quá tình nghĩa với họ như vậy, nhưng một thời gian sau họ vẫn tiếp tục lấn chiếm đất của tôi là phần đất liền phía sau ngôi nhà được ông Nội tôi cho bà Tám cất ở tạm ngày trước với diện tích lấn chiếm là ngang 7.5 m, dài 8.0 m (Phường đã có biên bản xử họ phải trả lại phần đất phía sau nhà lại cho tôi

    Nhưng vì Phường không giao cho tôi giữ bản sao của biên bản làm việc nên tôi không nhớ rõ vào năm nào mà chỉ biết người lập biên bản lúc đó là cán bộ địa chính Quốc).

    Hộ này đã nhiều lần tự động sửa chữa và lấn chiếm thêm không thông qua chủ đất là tôi.

    Đời sống gia đình tôi rất khó khăn, cả 2 con đều bị bại liệt từ nhỏ và bản thân tôi cũng đang có bệnh trong người, tôi đã từng đề nghị với họ bán toàn bộ diện tích đất họ đã ở và chiếm dụng thêm với giá thương lượng, nhưng họ không có thành ý thương lượng mà càng ngày càng lấn chiếm rộng ra.

    Gia đình họ đã từng cam kết với thái độ thách thức rằng nếu tôi thưa kiện thành công thì họ sẽ tự động tháo dỡ và trả lại phần đất trên cho tôi.

    Mong sớm nhận được câu trả lời, chân thành cảm ơn!

    Huynh Trang

     
    4373 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #55   24/05/2008

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3978
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Khởi kiện đòi lại đất cho ở nhờ


    Bằng khoán là giấy tờ do chính quyền chế độ cũ cấp, được công nhận theo điểm e khoản 1 Điều 50 – LĐĐ. Bạn là người được thừa kế theo di chúc. Nay muốn đòi lại đất mà trước đây gia đình bạn cho ở nhờ. Bạn phải thực hiện theo trình tự, thủ tục như sau:

    Bạn khiếu nại đòi lại đất cho ở nhờ tại UBND xã, phường nơi có đất. Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận đơn khiếu nại, UBND xã, phường sẽ tổ chức buổi hòa giải tranh chấp giữa các bên.

    Nếu hòa giải không thành, bạn yêu cầu UBND xã, phường cung cấp biên bản hòa giải không thành để bạn lập thủ tục khởi kiện tại Tòa án nhân dân thành phố Mỹ Tho. Hoặc đề nghị UBND xã, phường chuyển hồ sơ tranh chấp (kèm theo biên bản hòa giải không thành) lên Tòa án nhân dân thành phố Mỹ Tho.

    Hồ sơ kiện gởi cho Tòa án gồm: Đơn khởi kiện; bản sao hoặc bản photo các giấy tờ về đất và di chúc; bản sao chứng minh nhân dân và hộ khẩu người được hưởng di sản.

    Chúc bạn thành công.

     

     Ls.Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    CN.527 Điện Biên Phủ, Q.3, Tp.HCM

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phan Thanh Thy

Văn phòng luật sư Hữu Luật

527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

ls.thanhthy@gmail.com

ls.phanthanhthy@gmail.com

(08) 38302 695 - 0903 01 01 58