DanLuat 2015

Tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không

Chủ đề   RSS   
  • #188474 25/05/2012

    Thaihonky_mt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không

    Gửi các Anh ( Chị),
    Tôi muốn được tư vấn trường hợp như sau:
    Tôi làm ở công ty cũ được 6 năm 4 tháng kể từ tháng 10 năm 2005.Nay tôi đã kết thúc công việc ở công ty cũ vào ngày 23/4/2012 ( đúng trong giấy quyết định thôi việc của Cty).Ngày 27/4/2012 tôi lên Phòng Trợ Cấp Thất Nghiệp quận Bình Tân để đăng ký thì họ hẹn ngày 22/5/2012 lên để bổ túc hồ sơ sổ BHXH, giấy quyết định thôi việc.Và ngày 22/5/2012 tôi đã nộp đầy đủ các hồ sơ đó thì họ lại đưa giấy hẹn đến ngày 19/6/2012 lên để nhận kết quả hưởng bảo hiểm thất nghiệp.
    Vậy cho tôi hỏi nếu ngày 19/6/2012 tôi có hợp đồng lao đông ở công ty mới thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp một lần không?Vì hôm nay tôi lên hỏi thì họ nói tôi không được hưởng vì có việc làm không sau 15 ngày kể từ ngày tôi nhận quyết định được hưởng trợ cấp thất nghiệp ( tức là ngày 19/6/2012 đúng trong giấy hẹn).Bởi vì theo tôi biết thì 15 ngày đó được tính từ ngày đăng ký chứ không phải ngày nhận kết quả và thời gian hẹn quá dài ( gần 2 tháng thất nghiệp)
     
    Kính mong các anh chị tư vấn giúp
     
     
     Chân thành cám ơn nhiều
     
    Thái Hon
     
    4737 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188479   25/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

                Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:
                Theo quy định tại Điều 81 Luật bảo hiểm xã hội như sau:

                Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này. 

              Do vậy, đến ngày 19/06/2012 bạn có Hợp đồng lao động với công ty mới thì bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp. 
              Để được giải đáp thắc mắc vui long liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com
             Trân trọng!

             

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #188560   25/05/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


        Gửi ,

        Tôi cũng thấy thắc mắc như bạn . Theo khoản 3 Điều 81 Luật BHXH mà LS dẫn chiếu thì NLĐ sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu trong vòng 15 ngày tính từ ngày đăng ký thất nghiệp, NLĐ tìm được việc làm mới

        Đằng này, bạn  đăng ký thất nghiệp ngày 17/4/2012, đến ngày 19/6/2012 mới có việc làm mới (tức là hơn 2 tháng). Vậy tại sao cơ quan BHXH không cho bạn  hưởng trợ cấp thất nghiệp.

        Như vậy có trái quy định không? Xin vui lòng giải đáp giúp. Cám ơn.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #188579   25/05/2012

    Thaihonky_mt
    Thaihonky_mt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gửi leanhthu,
    Tôi cũng rất thắc mắc như bạn maiphuong5.Tôi đã 2 lần lên ( lấn đầu 27/4 lên đăng ký - có nghĩa vẫn còn trong vòng 7 ngày kể từ ngày kết thúc công việc, và ngày 22/5/2012 lên tôi đã nộp hết các chứng từ mà họ yêu cầu) thì được hẹn đến 19/6/2012 mới nhận kết quả hưởng BH thất nghiệp.Mà luật như leanhthu nói là Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.
    Và sau 15 ngày kể từ ngày tôi đăng ký dù có bắt đầu tính từ ngày 22/5/2012 thì tôi vẫn được hưởng chứ.Đằng này họ nói là không được.Chẳng lẽ họ tính sau 15 ngày kể từ ngày tôi nhận kết quả??????.Chẳng lẽ 2 tháng thất nghiệp và tôi cũng đã làm tất cả thủ tục đang ký như luật qui định mà tôi không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Xin giải đáp dùm
    Thanks
     
    Báo quản trị |  
  • #188604   25/05/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Chào bạn ,

        Căn cứ Khoản 3 Điều 81 Luật BHXH thì bạn đủ điều kiện được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

        Việc bạn "kể" cho cơ quan BHXH rằng bạn sẽ ký HĐLĐ với công ty mới vào ngày 19/6/2012 là điều không nên. Tuy vậy, bạn vẫn thỏa mãn điều kiện để được hưởng cấp thất nghiệp.

        Nếu cán bộ thụ lý không giải quyết, bạn có thể khiếu nại hoặc gặp trực tiếp thủ trưởng cơ quan đó khiếu nại để được giải quyết thỏa đáng.\

        Chúc bạn thành công.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (25/05/2012)
  • #188619   25/05/2012

    Thaihonky_mt
    Thaihonky_mt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn Maiphuong5

    Rất cám ơn bạn đã cho ý kiến và hướng giải quyết

    Thái Hon



     
    Báo quản trị |  
  • #188637   25/05/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Bạn ý được hưởng là đúng roài!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (25/05/2012)

0 Thành viên đang online
-