Tôi có được hưởng thừa kế?

Chủ đề   RSS   
  • #7108 03/04/2008

    tranvanlanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có được hưởng thừa kế?

    Khi đến với mẹ tôi, cha tôi đã có vợ con hợp pháp. Trong thời gian lén lút chung sống, cha mẹ tôi đã sinh ra tôi. Nay cha tôi mất không để lại di chúc. Là con ngoài giá thú, tôi có được thừa kế di sản của cha tôi không?
     
    5985 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7109   03/04/2008

    ls_tranconglytao
    ls_tranconglytao

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 37
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Được thừa kế theo pháp luật!

    Việc thừa kế theo pháp luật được đặt ra trong trường hợp người chết không có di chúc. Những người thừa kế theo pháp luật thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm có vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Mỗi người được hưởng một phần ngang nhau.

    Do cha bà mất không để lại di chúc nên di sản của ông được chia thừa kế theo pháp luật. Vì là con của người chết (không phân biệt con ngoài giá thú hay con của vợ chồng hợp pháp) nên bà đương nhiên được hưởng thừa kế phần di sản của cha. (Điểm a, Khoản 1, Điều 676 Bộ luật Dân sự)
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: