Tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #532778 11/11/2019

    Tuannhungduong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

    Mình đóng bảo hiểm từ tháng 4/2014 đến tháng 10/2019. Dự kiến sinh của mình là 14/2/2020. Vậy mình có đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản không. Mong mọi người giải đáp giúp

     
    804 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tuannhungduong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #532782   11/11/2019

    Bạn không nói rõ là bạn mang thai khi nào? 

    Quy định hưởng chế độ thai sản là phải có thời gian tham gia BHXH từ đủ 6 tháng liên tục trở lên trong thời kỳ mang thai bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn normanvan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/11/2019)
  • #533620   27/11/2019

    Tuannhungduong viết:

    Mình đóng bảo hiểm từ tháng 4/2014 đến tháng 10/2019. Dự kiến sinh của mình là 14/2/2020. Vậy mình có đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản không. Mong mọi người giải đáp giúp

    Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

    "Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    ...
     
    b) Lao động nữ sinh con;
     
    ...
     
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
     
    ...
     
    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này."
    Theo đó thì quy định yêu cầu trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con, chị cần có 6 tháng đóng BHXH thì đủ điều kiện để hưởng chế độ. Ở đây bạn dự sinh là tháng 02/2020, tính từ tháng 02/2019 đến tháng 02/2020 thì bạn có hơn 6 tháng đóng BHXH nên đủ điều kiện hưởng chế độ rồi bạn nhé.
     
    Báo quản trị |