Tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #535796 28/12/2019

    Takipham

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

    Chào Luật sư. Tôi có tham gia BHXH từ 2014.. Và từ đó đến nay đã thay đổi 3 công ty, nhưng đều đóng BHXH đầy đủ. Vậy bây giờ tôi có thể đkí nhận BHTN ĐC ko. hiện tại tôi đã nghĩ việc. và chờ qua tết mới xin được ạ. vậy tôi có lấy đc BHTN từ 2014 đến nay không ?? Và phần trâm BHTN trong BHXH Là bao nhiêu ạ. Nếu được nhận thì nhận theo cách nào và quy trình ra sạo ạ.
     
    213 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Takipham vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535900   29/12/2019

    Thời gian phải lập và nộp hồ sơ để hưởng bảo hiểm thất nghiệp trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại Điều 3 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH nên anh không được hưởng chế độ thất nghiệp từ năm 2014. Nếu thời điểm hiện tại hạn đang thất nghiệp và còn trong thời gian 30 ngày kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn nộp hồ sơ để được hưởng trợ cấp thất nghiệp. 

    Bạn tham khảo thêm về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Điều 49 Luật Việc làm 2013.

    Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp bạn cũng áp dụng theo quy định tại Điều 50 Luật Việc làm 2013, cụ thể:

     Mức hưởng hàng tháng  = Mức lương bình quân của 06 tháng liền kề có đóng bảo hiểm thất nghiệp trước khi thất nghiệp  x 60% 

    Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng BHTN, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

     
    Báo quản trị |