Tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #553289 29/07/2020

    lely1992

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

    Chào luật sư,

    Xin hỏi luật sư, tôi tham gia bảo hiểm tổng thời gian 3 năm 4 tháng, BHTN 2 năm 3 tháng.

    Vừa rồi tôi có sinh em bé và nghỉ chế độ 6 tháng. Và nghỉ việc luôn tại công ty đó (Thời gian nghỉ từ 1/6/2020) đến 29/7 tôi mới nhận được sổ bh và quyết định nghỉ việc. Vậy tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không ạ.

     
    402 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lely1992 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553503   30/07/2020

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (531)
    Số điểm: 4396
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 200 lần
    Moderator

    Từ ngày trong quyết định thôi việc cho đến khi bạn nghỉ việc đủ 3 tháng, sau đó bạn lên Trung tâm dịch vụ việc lam để đăng ký hưởng BHTN.

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
  • #553519   30/07/2020

    lely1992 viết:

    Chào luật sư,

    Xin hỏi luật sư, tôi tham gia bảo hiểm tổng thời gian 3 năm 4 tháng, BHTN 2 năm 3 tháng.

    Vừa rồi tôi có sinh em bé và nghỉ chế độ 6 tháng. Và nghỉ việc luôn tại công ty đó (Thời gian nghỉ từ 1/6/2020) đến 29/7 tôi mới nhận được sổ bh và quyết định nghỉ việc. Vậy tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không ạ.

    Trước tiên bạn cần đảm bảo là nộp hồ sơ trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ thì mới được hưởng BHTN bạn nhé. Về điều kiện hưởng thì bạn xem quy định tại Điều 49 Luật việc làm 2013. Như bạn nêu thì trường hợp này sau khi nghỉ thai sản, bạn nghỉ việc tại công ty và có trên 12 tháng đóng BHXH, không thuộc các trường hợp đơn phương trái luật thì được hưởng BHTN rồi bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |