DanLuat 2015

Tôi bị đe đọa trong Facebook. Nếu bị lộ thông tin cá nhân tôi có thể tố cáo công an không?

Chủ đề   RSS   
  • #444207 23/12/2016

    nakoruru123
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2013
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 9485
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 53 lần


    Tôi bị đe đọa trong Facebook. Nếu bị lộ thông tin cá nhân tôi có thể tố cáo công an không?

    Tôi đã bị một nick lạ trong Facebook nhắn tin đe đọa khi nó biết sở thích cá nhân của tôi:

    //////////////////////////////

    cái thằng bệnh hoạn mê phim .........(Hiện tại tôi không muốn nói ra)

    tao biết rõ mày là ai

    người thân mày, cha mẹ cho tới cô chú, cậu dì chưa biết về sở thích quái đản của mày

    từ từ họ sẽ biết

    tao cũng dân SG như mày

    ///////////////////////////////////////

    Tôi có thể tố cáo công an khi thông tin cá nhân sở thích của tôi bị lộ không? Khi bị lộ tôi không còn gì để sợ cả. Đây chính là sở thích riêng tư cá nhân của tôi thôi.

    Tôi có thể tố cáo người này tội gì nếu họ thật sự làm lộ thông tin cá nhân và sở thích riêng tư cá nhân của tôi(chỉ mình tôi) như phát tán, truyền miệng. Tôi nghĩ đây chỉ là lời đe dọa nhưng cần phải đề phòng khi đã xảy ra.

    Mong các bạn hãy cho lời khuyên nếu sự việc thật sự xảy ra. 

    Tôi khẳng định cho dù có bệnh hoạn nhưng đây là cá nhân của tôi và tôi không cho ai biết cả nhưng nếu ép tôi thì tôi sẽ chơi tới cùng với pháp luật.

    Cập nhật bởi nakoruru123 ngày 23/12/2016 12:49:08 SA Cập nhật bởi nakoruru123 ngày 23/12/2016 12:43:26 SA
     
    1362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444955   07/01/2017

    Chào ban,

    Dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi đưa ra tư vấn như sau:

    Hành vi nhắn tin đe dọa tinh thần của người khác là hành vi vi phạm pháp luật, sẽ vị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điểm g Khoản 3 Điều 66 Nghị định 174/2013:

    "3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Truy nhập trái phép vào cơ sở dữ liệu, hệ thống mạng;

    b) Không thực hiện các biện pháp cần thiết để ngăn chặn việc truy nhập thông tin hoặc loại bỏ thông tin trái pháp luật theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi truyền đưa hoặc cho thuê chỗ lưu trữ thông tin số;

    c) Không thực hiện yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc xác định danh sách chủ sở hữu thuê chỗ lưu trữ thông tin số;

    d) Không bảo đảm bí mật thông tin của tổ chức, cá nhân thuê chỗ lưu trữ thông tin số;

    đ) Không thực hiện các biện pháp quản lý, kỹ thuật cần thiết để bảo đảm thông tin cá nhân không bị mất, đánh cắp, tiết lộ, thay đổi hoặc phá hủy khi thu thập, xử lý và sử dụng thông tin cá nhân của người khác trên môi trường mạng;

    e) Thu thập, xử lý và sử dụng thông tin của tổ chức, cá nhân khác mà không được sự đồng ý hoặc sai mục đích theo quy định của pháp luật;

    g) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác;

    ….”

    Trong trường hợp này, người có thẩm quyền xử phạt là Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện hoặc Trưởng phòng công an, trưởng phòng cảnh sát trật tự, trưởng phòng cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội cấp huyện.

    Mặt khác, nếu như hành vi đe dọa này sau khi bị phạt hành chính vẫn còn tiếp diễn thì có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 125 Bộ luật hình sự năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) quy định về Tội xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác như sau:

    “Điều 125. Tội xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác 

    1. Người nào chiếm đoạt thư, điện báo, telex, fax hoặc các văn bản khác được truyền đưa bằng phương tiện viễn thông và máy tính hoặc có hành vi trái pháp luật xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác đã bị xử lý kỷ luật hoặc xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ một triệu đồng đến năm triệu đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.

     2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ từ một năm đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Phạm tội nhiều lần;

    d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    đ) Tái phạm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ hai triệu đồng đến hai mươi triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm. “

    Như vậy, nếu hành vi đó xảy ra thì bạn có thể báo ngay với Cơ quan có thẩm quyền để tiến hành điều tra và xử phạt, thậm chí là truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Hi vọng câu trả lời của tôi có thể giải đáp thắc mắc của bạn.

    Chuyên viên tư vấn Bình An./

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn clevietkimlaw2 vì bài viết hữu ích
    nakoruru123 (26/01/2017)

0 Thành viên đang online
-