Tôi và Vợ tôi ly hôn từ năm 2009, theo trong bản án ly hôn, vợ ...

Chủ đề   RSS   
  • #277332 24/07/2013

    dung.nguyentan1979

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi và Vợ tôi ly hôn từ năm 2009, theo trong bản án ly hôn, vợ ...

    Tôi và Vợ tôi ly hôn từ năm 2009, theo trong bản án ly hôn, vợ tôi giao con cho tôi nuôi, hàng tháng phụ cấp là 525000đ. từ đó đến nay vẫn không cung cấp tiền nuôi con. công việc của vợ tôi làm tại Bênh Viện Đà Khao tỉnh.

    Tôi có đến cơ quan thi hành án hỏi, thì cơ quan bảo tôi đi đến Bệnh Viện xác minh thu nhập của Vợ tôi để làm căn cứ, khi tôi đến Bệnh Viện thì Bệnh viện không cung cấp thông tin và xác nhận.

    Tôi có trình bày lại với cơ quan thi hành án, thì cơ quan thi hành án sẽ đi xác minh thu nhập của vợ tôi. và bảo tiền phí đi lại tôi phải trả cho cơ quan thi hành án.

    Vậy Luật sư cho tôi hỏi là tôi có phải trả tiền phi cho cơ quan thi hành án đi xác minh không? hay là Vợ tôi là người phải trả.

     
    2274 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277486   25/07/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Tôi nghỉ bạn bây giờ đang yêu cầu thi hành án xác minh lại thu nhập vợ bạn nhằm để thay đổi mức cấp dưỡng và đòi lại tiền cấp dưỡng mà vợ cũ chưa thực hiện tại thi hành án, do đó bạn cần làm theo yêu cầu cơ quan thi hành án.

    Việc cơ quan thi hành án đi xác minh tại cơ quan vợ bạn do kinh phí người yêu cầu bỏ ra, do đó bạn phải chi trả chi phí đi lại ăn ở cho cán bộ thi hành án ( chấp hành viên).

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #277602   25/07/2013

    tamlkt
    tamlkt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2013
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 12 lần


    Cơ quan thi hành án làm vậy là đúng bạn à.

    Tại khoản 1 Điều 44 Luật Thi hành án dân sự có quy định “trường hợp thi hành án theo đơn yêu cầu, nếu người được thi hành án đã áp dụng các biện pháp cần thiết mà không thể tự xác minh được điều kiện thi hành án của người phải thi hành án thì có thể yêu cầu Chấp hành viên tiến hành xác minh. Việc yêu cầu này phải được lập thành văn bản và phải ghi rõ các biện pháp đã được áp dụng nhưng không có kết quả, kèm theo tài liệu chứng minh”. Điểm a khoản 2 Điều 73 Luật Thi hành án dân sự còn quy định người được thi hành án phải chịu “Chi phí xác minh theo quy định tại khoản 1 Điều 44 của Luật này”. Tại khoản 1 Điều 31 Nghị định số 58/2009/NĐ-CP ngày 13/7/2009 của Chính phủ về chi phí cưỡng chế thi hành án cũng có quy định: Người được thi hành án có yêu cầu Chấp hành viên xác minh điều kiện thi hành án phải trả các chi phí thực tế, hợp lý cho việc xác minh. Chi phí xác minh điều kiện thi hành án do Bộ Tư pháp phối hợp với Bộ Tài chính quy định cụ thể.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ