Tòa yêu cầu làm đơn thẩm định có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #122353 07/08/2011

    tqthlctvn

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 98
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tòa yêu cầu làm đơn thẩm định có đúng không?

    Các anh ơi!
    Cho tôi hỏi
    Trong vụ án dân sự tranh chấp hợp đồng mua bán đất phía bên bán đất đồng ý giao đất nhưng không chịu chuyển ngượng QSD đất.

    Thẩm phán yêu cầu phía nguyên đơn phải viết "đơn yêu cầu kiểm kê và thẩm định" là đúng không? tại sao tòa không ra quyết định yêu cầu nộp tiền tạm ứng chi phí thẩm định mà buộc đương sự phải làm đơn; nếu làm theo có bất lợi không?
    Xin các anh chỉ dùm, cám ơn rất nhiều!!
     
    24172 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #123975   16/08/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3552 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    "Kiểm kê và thẩm định"?

    Ý bạn có phải là Tòa định tiến hành xem xét, thẩm định tại chỗ? Nếu đung vậy thì bạn không phải làm đơn.

    Còn nếu Tòa án định tiến hành định giá tài sản thì bạn phải làm đơn.
    Bạn xem các Điều 89 và 92 BLTTDS để biết.

    Bạn nên hỏi lại Thẩm phán xem Tòa định tiến hành xem xét, thẩm định tại chỗ hay định giá tài sản.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #125255   22/08/2011

    tqthlctvn
    tqthlctvn

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 98
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cám ơn các anh đã hỗ trợ! Thẩm phán trả lời là yêu cầu cả hai: xem xét, thẩm định tại chỗ và định giá tài sản. Cho nên tôi chỉ lập đơn xin định giá tài sản, Để Tòa cơ sở ra quyếtt định, đồng thời đề nghị Thẩm phán thực hiện thẩm định tại chỗ.

    Tuy nhiên, trong vụ này tôi đã đóng tiền tạm ứng án phí căn cứ theo số tiền trong hợp đồng chứ không theo tài sản. Nhưng lại buộc tôi phải định giá tài sản với mục đích gì?
     
    Báo quản trị |  
  • #125264   22/08/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3552 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Tòa phải tiến hành định giá tài sản là đúng rồi đó bạn, bạn cứ yên tâm là người ta không làm sai đâu.

    Trước đây bạn đã nộp tiền tạm ứng án phí dựa trên giá trị của hợp đồng và bạn phải hiểu đó mới chỉ là tạm ứng. Còn khi Tòa án giải quyết vụ án mà các bên khong thỏa thuận được thì Tòa án phải quyết định buộc bên thua kiện phải chịu án phí và án phí phải được xác định trên cơ sở giá trị thực của tài sản tranh chấp chứ không phải là giá trị hợp đồng. 

    Nếu bên kia là người phải chịu án phí theo quyết định của Tòa án thì đồng thời Tòa án cũng phải quyết định trả lại cho bạn số tiền tạm ứng án phí mà bạn đã nộp. Tương tự thì nay bạn phải nộp tạm ứng chi phí định giá nhưng sau này nếu bên kia thua kiện thì Tòa cũng quyết định bên kia phải hoàn trả cho bạn tiền chi phí định giá nếu bạn có yêu cầu.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #237597   05/01/2013

    tqthlctvn
    tqthlctvn

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 98
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sau khi tòa và các bên gồm Thẩm phán Tòa An Huyện, TNMT Huyện, Cán bộ địa chính thị trấn và nhiều ban ngành khác đến thẩm định và định giá tại hiện trường (tôi phải chịu toàn bộ chi phí thẩm định và định giá). Biên bản thể hiện  rõ là phần đất nằm trong QSD đất số ..., do ông ..B ..  đứng tên. Tuy nhiên, cho đến nay tôi vẩn chưa chuyển nhượng được phần đất này do thực tế vị trí thửa đất này không nằm trong QSD đất như trong các biên bản và bản án của tòa đã nêu.

    Trong vụ kiện này tôi căn cứ thông tin thửa đất nằm trong QSD đất do ông B đứng tên, đã đồng ý thỏa thuận riêng với ông B và đã rút đơn khởi kiện, đóng toàn bộ án phí. 

    Như vậy, với trách nhiệm thẩm định thông tin sai này là của ai? Tôi có quay lại khởi kiện tiếp tục được không? án phí thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #429385   29/06/2016

    KieuQuyen63
    KieuQuyen63

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào LS, xin chào các thành viên Dan luat,

    Tôi là nguyên đơn trong vụ kiện tranh chấp đất, vừa qua Tòa án yêu cầu tôi làm đơn thẩm định tại chổ và đơn đầ nghị  thẩm định đo đo đạc, thẩm định giá. Yêu cầu tôi đóng phí 10tr, tôi đã đóng tiền được 3 tuần. Xin hỏi thời gian từ khi nộp phí đến khi ra quyết định và thẩm định là bao lâu, có nằm trong quy định nào không? Xin vui lòng giải thích, xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #431262   20/07/2016

    nguyenthiphuongbv1995
    nguyenthiphuongbv1995

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 71
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo điều 101 BLTTDS 2015 thì xem xét thẩm định tại chỗ cũng phải làm đơn, còn trong trường hợp cần thiết Tòa án sẽ tiến hành thẩm định tại chỗ.

    Khoản 1 điều 155 BLTTDS 2015 quy định: " Tiền tạm ứng chi phí xem xét , thẩm định tại chỗ là tiền mà tòa án tạm ứng để tiến hành việc xem xét thẩm định tại chỗ" Số tiền này dựa trên giá trị của tài sản thực tế để tiến hành thẩm định chứ không căn cứ vào hợp đồng.

    Khoản 2 điều 158 BLTTDS 2015 cũng quy định :".... Nếu số tiền tạm ứng đã nộp chưa đủ cho chi phí, xem xét thẩm định tại chỗ thực tế thì họ phải nộp thêm phần còn thiếu ..." Chứ mình không thấy quy định trong thời gian bao lâu từ lúc nộp tiền tạm ứng thì tòa án ra quyết định và thẩm định.

     
    Báo quản trị |