DanLuat 2015

TÒA TUYÊN CHẾT

Chủ đề   RSS   
  • #308747 10/02/2014

    bebap123

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 610
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    TÒA TUYÊN CHẾT

    E cần tư vấn việc như sau:

    Nếu một người đang bị án truy nã cấp huyện về tội lạm dụng chức vụ chiếm đoạt tài sản (số tiền tầm 60tr) từ 16 năm trước. Nhưng đã 16 năm gd ko có tin tức gì của người đó thì gd có thể nhờ tòa tuyên chết được không?

    Thủ tục thế nào và phí là bao nhiêu ạ?

     
    2929 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #308770   10/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    TRẢ LỜI: căn cứ Điều 81. Tuyên bố một người là đã chết

    1. Người có quyền, lợi ích liên quan có thể yêu cầu Toà án ra quyết định tuyên bố một người là đã chết trong các trường hợp sau đây:

    a) Sau ba năm, kể từ ngày quyết định tuyên bố mất tích của Toà án có hiệu lực pháp luật mà vẫn không có tin tức xác thực là còn sống;

    b) Biệt tích trong chiến tranh sau năm năm, kể từ ngày chiến tranh kết thúc mà vẫn không có tin tức xác thực là còn sống;

    c) Bị tai nạn hoặc thảm họa, thiên tai mà sau một năm, kể từ ngày tai nạn hoặc thảm hoạ, thiên tai đó chấm dứt vẫn không có tin tức xác thực là còn sống, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

    d) Biệt tích năm năm liền trở lên và không có tin tức xác thực là còn sống; thời hạn này được tính theo quy định tại khoản 1 Điều 78 của Bộ luật này.

    2. Tuỳ từng trường hợp, Toà án xác định ngày chết của người bị tuyên bố là đã chết căn cứ vào các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này.

     

     hiện nay không có quy định cụ thể nào quy định vấn đề người bị truy nã không được tuyên bố mất tích cả , hơn nữa việc người bị truy nã là vấn đề liên quan tới pháp luật hình sự, còn tuyên bố chết hay mất tích là vấn đề liên quan tới bộ luật Dân Sự ,

    theo quan điểm của tôi : cơ quan tòa án sẽ không thu lý đơn  do người này bị truy nã , do người bị truy nã đã trốn  , không để cho cơ quan nhà nước , người thân trong gia đình biết ,nhằm mục đích che đậy bản thân , đây là hành vi cố ý che giấu  có mục đích có chủ định , không chịu chấp hành hình phạt , còn trường hợp người bị mất tích , được  tòa tuyên bố là đã chết đó là do nguyên nhân khách quan như :chiến tranh , thảm họa tự nhiên …do đó người này sẽ không được được tuyên bố là đã chết hay mất tích

     

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 10/02/2014 04:40:33 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-