Tòa nhà 100% thương mại cần có đơn vị quản lý vận hành theo quy định của luật nhà ở không?

Chủ đề   RSS   
  • #553589 30/07/2020

    Tòa nhà 100% thương mại cần có đơn vị quản lý vận hành theo quy định của luật nhà ở không?

    Hiện nay pháp luật quy định tòa nhà chung cư dùng để ở hoặc phức hợp mà có thang máy thì phải có đơn vị vận hành đúng chức năng, đúng quy định.

    Tuy nhiên, bên cạnh đó còn nhiều loại công trình nhà cao tầng như trung tâm thương mại, tòa nhà văn phòng cho thuê,  bệnh viện v.v... thì có thuộc loại bị bắt buộc phải có đơn vị vận hành không?

    Mong các luật sư giải đáp!

     
    351 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn SLDTBXHbinhduong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553655   30/07/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Ban quản trị nhà chung cư là tổ chức có tư cách pháp nhân, có con dấu và hoạt động theo mô hình như một Hội đồng quản trị của công ty cổ phần hoặc ban chủ nhiệm hợp tác xã. Do đó, ban quản trị chung cư có phải là pháp nhân không thì câu trả lời là có. Theo quy định t ại Khoản 2 Điều 103 Luật nhà ở 2014 thì nếu nhà chung cư có từ 20 căn hộ trở lên bắt buộc phải bầu ban quản trị.

     
    Báo quản trị |