Tòa nào xử án này ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #328506 16/06/2014

    gthienthien

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tòa nào xử án này ạ?

    Kính gửi các Luật sư!

    Em xin hỏi một vấn đề như sau ạ:

    Năm 2012 vợ em có mua một chiếc xe máy trả góp cảu cty tài chính có trụ sở ở TP HCM. Vợ chồng em trả góp được 10/18 tháng thì khả năng kinh tế không cho phép và chậm nợ đến bây giờ. Hiện tạo Cty đang gửi giấy thông báo sẽ kiện ra tòa nên em xin trình bày và hỏi vài câu ạ:

    Vợ chồng em có HKTT ở Thái Bình, trong đơn vay vốn và hợp đồng vay vốn ghi rõ HKTT là Thái Bình

    Nơi ở ghi rõ địa chỉ ở Hà Nội

    Hợp đồng vay vốn  ghi nếu có kiện tụng thì tòa án ND TP HCM là nơi xét xử

    địa điểm em mua xe là Hà Nội

    vậy:

    1. Tòa án TP hcm có được phép thụ lý vụ án này không ạ?

    2. Hiện tại vợ em nuôi con nhỏ (1 tuổi) nếu có kiện ra tòa thì vợ em có phải vào Tp HCM để theo kiện khồng?

    3. nếu ngoài tòa tp HCM  thụ lý thì những tòa án nào có thể tiếp nhận thụ lý ạ

    Em xin chân thành cảm ơn các Quý Luật sư ạ.

     

     
    3217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328595   17/06/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Liên quan tới câu hỏi của bạn Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    Trước hết đây là một quan hệ pháp luật dân sự vì vậy nếu hai bên không thể thương lượng tìm cách giải quyết thì có quyền yêu cầu tòa án có thẩm quyền để giải quyết.

    Theo quy định chung của Bộ Luật Tố tụng dân sự năm 2004 được sửa đổi bổ sung năm 2011 thì thẩm quyền giải quyết vụ án thuộc về tòa án nơi bị đơn có hộ khẩu thường trú hoặc có đăng ký tạm trú tạm vắng có thời hạn.

    Bên cạnh đó tòa án không phải là nơi cư trú của bị đơn - người bị kiện cũng có thể thụ lý vụ việc nếu việc khởi kiện tại tòa án nơi bị đơn không có địa chỉ, không có hộ khẩu thường trú. Đây là quy định về việc thẩm quyền của tòa theo sự lựa chọn của nguyên đơn, theo quy định tại Điều 36 Bộ luật Tố tụng Dân sự.

    Trường hợp này vợ chồng bạn có địa chỉ rõ ràng khi ký kết hợp đồng với công ty đó nên về nguyên tắc vụ việc sẽ được giải quyết tại Tòa án có thẩm quyền ở Hà Nội hoặc Thái Bình.

    Trường hợp vụ án dân sự này xảy ra thì nếu cả hai vợ chồng bạn đều bị kiện với tư cách bị đơn thì về mặt nguyên tắc vợ chồng bạn đều phải tham gia vụ việc, nếu không có điều kiện tham gia vụ việc vợ bạn có thể ủy quyền cho bạn hoặc ủy quyền cho người khác tham gia giải quyết vụ án. Việc ủy quyền này sẽ thực hiện được khi có giấy mời, giấy triệu tập hoặc thông báo của Tòa án về tư cách của hai vợ chồng bạn trong vụ án dân sự này.

    Đó là một số nội dung Luật sư có thể tư vấn cho bạn.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    gthienthien (07/07/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281