Tòa án nào sẽ có thẩm quyền giải quyết thừa kế?

Chủ đề   RSS   
  • #514124 23/02/2019

    huyentran12345

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Tòa án nào sẽ có thẩm quyền giải quyết thừa kế?

    1.Ông A và bà B có ba người con chung là C, D, E. Anh C cư trú tại quận Thanh Xuân, Hà Nội. Anh D, E  cư trú tại quận Hà Đông, Hà Nội. Năm 2005 ông A, bà B chết không để lại di chúc. Ông A, bà B có 1 mảnh đất diện tích 500m2 tại quận Long Biêm, Hà Nội. Sau khi ông A, bà B chết C, D xảy ra tranh chấp về việc phân chia di sản thừa kế mảnh đất trên. C khởi kiện ra Tòa án yêu cầu chia thừa kế. Hãy xác định:

    a, Tòa án nào có quyền giải quyết vụ án này? tại sao?

    b, Sau khi nhận được dơn khởi kiện của C, TÒa án đã không thụ lý vụ án vì cho rằng tranh chấp về phía thừa kế quyền sử dụng mảnh đất   trên chưa qua hòa giải ở cơ sở. Tòa án giải quyết có đúng quy định không?

     

    2.Chị Nguyễn Thamh H(đ/c: Quận Tây Hồ, HN) nộp đơn khởi kiện yêu cầu ly hôn với anh Jonny Bùi( quốc tịch Mỹ, đang cư trú tại quận Cầu Giấy, Hà Nội). Hỏi Tòa án nào có thẩm quyền?

     

    3. Chị Nguyễn Thanh H( thường trú: quận Tây Hồ, HN) nộp đơn khởi kiện yêu cầu ly hôn với anh Bùi văn K( thường trú tại quận Cầu Giấy, HN) . Tài sản nhà đất cần chia của anh K, chị H ở quận Ba Đình. Hỏi Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết?

    Cập nhật bởi huyentran12345 ngày 23/02/2019 08:21:16 CH
     
    9617 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514153   23/02/2019

    hoangtung2402
    hoangtung2402
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2018
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2552
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    1.a. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì tranh chấp về thừa kế tài sản là tranh chấp về dân sự. Đối với vụ việc này thì Tòa án nhân dân cấp huyện sẽ có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm.

    Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 39 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 thì  nếu đối tượng trong tranh caaos mà là bất động sản thì chỉ Tòa án nơi có bất động sản có thẩm quyền giải quyết.

    => Trong trường hợp này thì Tòa án nhân dân huyện Long Biên sẽ có thẩm quyền giải quyết tranh chấp về thừa kế bạn nhé.

    b. Tại Khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 04/2017/NĐ-HĐTP có quy định như sau:

    + Đối với tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất mà chưa được hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp thì được xác định là chưa có đủ điều kiện để khởi kiện.

    + Đối với tranh chấp khác liên quan đến quyền sử dụng đất như: tranh chấp về giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất, tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất, chia tài sản chung của vợ chồng là quyền sử dụng đất,... thì thủ tục hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp không phải là điều kiện khởi kiện vụ án.

    => Theo quy định này thì đối với tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất thì thủ tục hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp không phải là điều kiện khởi kiện vụ án còn tranh chấp về việc ai là người có quyền sử dụng đất thì bắt buộc phải hòa giải bạn nhé, nếu chưa hòa giải thì Tòa án sẽ trả đơn là đúng theo quy định của pháp luật.

    2. Thẩm quyền giải quyết thuộc Tòa án nhân dân thành phố Hà Nội

    3. Thẩm quyền là Tòa án nhân dân quận Ba Đình.

    Đây hoàn toàn là quan điểm của cá nhân mình….Nếu có sai sót gì thì mọi người góp ý nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangtung2402 vì bài viết hữu ích
    huyentran12345 (24/02/2019)
  • #525606   14/08/2019

    hoangthai090895
    hoangthai090895
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (122)
    Số điểm: 838
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    Theo như thông tin bạn cung cấp thì tòa án nhân dân quận Thanh Xuân có quyền thụ lý vụ án về tranh chấp thừa kế nêu trên. Còn về việc tòa án trả đơn thì có căn cứ vì ở đây tài sản tranh chấp là đất đai mà chưa được hòa giải ở UBND phường thì được xem là chưa đủ điều kiện để khởi kiện ra tòa án nhân dân quận.

    Cập nhật bởi hoangthai090895 ngày 14/08/2019 09:51:14 CH
     
    Báo quản trị |