Tòa án có thẩm quyền hủy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

Chủ đề   RSS   
  • #314806 20/03/2014

    sg24gio

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Tòa án có thẩm quyền hủy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

    Các bác cho em hỏi là Tòa án có thẩm quyền hủy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do UBND cấp huyện đã cấp cho cá nhân khi có chứng cứ là quyết định cấp giấy chứng nhận này trái phái luật không ạ?

     
    42156 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sg24gio vì bài viết hữu ích
    thuviendaihocdalat (31/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314817   20/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trong việc giải quyết vụ án hành chính thì Tòa án có thẩm quyền trong việc hủy quyết định cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trái pháp luật của Ủy ban nhân dân huyện. Bạn có thể tham khảo quy định của Luật tố tụng hành chính.

    Điều 29. Thẩm quyền của Toà án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh

    Toà án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là Toà án cấp huyện) giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những khiếu kiện sau đây:

    1. Khiếu kiện quyết định hành chính, hành vi hành chính của cơ quan nhà nước từ cấp huyện trở xuống trên cùng phạm vi địa giới hành chính với Toà án hoặc của người có thẩm quyền trong cơ quan nhà nước đó;

    2. Khiếu kiện quyết định kỷ luật buộc thôi việc của người đứng đầu cơ quan, tổ chức từ cấp huyện trở xuống trên cùng phạm vi địa giới hành chính với Toà án đối với công chức thuộc quyền quản lý của cơ quan, tổ chức đó;

    3. Khiếu kiện về danh sách cử tri bầu cử đại biểu Quốc hội, danh sách cử tri bầu cử đại biểu Hội đồng nhân dân của cơ quan lập danh sách cử tri trên cùng phạm vi địa giới hành chính với Toà án.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    sg24gio (21/03/2014) quynhle260396 (18/12/2018)
  • #314824   21/03/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3543 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Tòa án có quyền hủy GCNQSD đất khi có căn cứ xác định quyết định cấp GCN đó là trái pháp luật. Thể hiện qua các quy định sau:

    - Điều 163 Luật TTHC - Thẩm quyền của Hội đồng xét xử

    1. Hội đồng xét xử xem xét tính hợp pháp của quyết định hành chính, hành vi hành chính, quyết định kỷ luật buộc thôi việc, quyết định giải quyết khiếu nại về quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh, danh sách cử tri bị khởi kiện, quyết định giải quyết khiếu nại có liên quan.

    2. Hội đồng xét xử có quyền quyết định:

    a) Bác yêu cầu khởi kiện, nếu yêu cầu đó không có căn cứ pháp luật;

    b) Chấp nhận một phần hoặc toàn bộ yêu cầu khởi kiện, tuyên hủy một phần hoặc toàn bộ quyết định hành chính trái pháp luật; buộc cơ quan nhà nước hoặc người có thẩm quyền trong cơ quan nhà nước thực hiện nhiệm vụ, công vụ theo quy định của pháp luật;

    - Điều 32a BLTTDS sửa đổi - Thẩm quyền của Tòa án đối với quyết định cá biệt của cơ quan, tổ chức

    1. Khi giải quyết vụ việc dân sự, Tòa án có quyền hủy quyết định cá biệt rõ ràng trái pháp luật của cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền của cơ quan, tổ chức đó xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp của đương sự trong vụ việc dân sự mà Tòa án có nhiệm vụ giải quyết. Trong trường hợp này, cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền của cơ quan, tổ chức đó có quyền và nghĩa vụ tham gia tố tụng.

    2. Trường hợp vụ việc dân sự có liên quan đến quyết định cá biệt bị yêu cầu hủy quy định tại khoản 1 Điều này, thì quyết định cá biệt đó được Tòa án xem xét trong cùng vụ việc dân sự. Thẩm quyền của cấp Tòa án giải quyết vụ việc dân sự đó được xác định theo quy định tại Điều 29 và Điều 30 của Luật tố tụng hành chính.

    - Điều 2 Thông tư số 01/2014/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP - Xác định quyết định cá biệt rõ ràng trái pháp luật

    1. Quyết định cá biệt rõ ràng trái pháp luật có thể bị Tòa án xem xét hủy khi giải quyết vụ việc dân sự nếu có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Quyết định cá biệt là quyết định hành chính được quy định tại khoản 1 Điều 28 Luật Tố tụng hành chính và hướng dẫn tại điểm a và b khoản 1 Điều 1 Nghị quyết số 02/2011/NQ-HĐTP ngày 29 tháng 7 năm 2011 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn thi hành một số quy định của Luật Tố tụng hành chính.

    b) Quyết định cá biệt được ban hành không đúng thẩm quyền, thủ tục, nội dung do pháp luật quy định xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của đương sự trong vụ việc dân sự mà Tòa án đang có nhiệm vụ giải quyết.

    2. Tòa án xem xét hủy quyết định cá biệt rõ ràng trái pháp luật khi đương sự có yêu cầu bằng văn bản hoặc trình bày yêu cầu tại Tòa án trong quá trình Tòa án giải quyết vụ việc dân sự.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    QuyetQuyen945 (21/03/2014) nguyenhaz1 (15/10/2015) sg24gio (21/03/2014)
  • #316331   02/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31488
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1936 lần


    Chào bạn BachThanhDC.

    Nếu GCNQSDĐ là một quyết định hành chính thì ý kiến của bạn đã rõ.

    Vấn đề là GCN có phải là quyết định HC hay không ? Thực sự tôi không rõ.

    Theo tôi : Giấy CNQSDĐ không phải là QĐHC nên TA chỉ có quyền ĐỀ NGHỊ hũy GCNQSDĐ.

     
    Báo quản trị |  
  • #402723   15/10/2015

    cảm ơn bài viết đã chỉ rõ!

     
    Báo quản trị |  
  • #403148   19/10/2015

    vuvantoan150788
    vuvantoan150788

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2012
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 1057
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 14 lần


    Cho mình hỏi là tóm lại Giấy chứng nhận QSDĐ và QSH nhà ở có phải là quyết định hành chính không ạ? Nếu là Quyết định hành chính thì có thể giải thích hay chứng minh cho m tại sao được  không ạ? vì m thấy trong Luật đất đai 2014 có khái niệm "Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất"

     
    Báo quản trị |  
  • #428412   20/06/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 9624
    Cảm ơn: 135
    Được cảm ơn 923 lần
    Moderator

    Mỗi GCNQSDĐ được cấp đều có một Quyết định cấp GCNQSDĐ và Quyết định cấp GCNQSDĐ chính là Quyết định hành chính, đồng thời cũng chính là Quyết định cá biệt. Quyết định này bị hủy thì đương nhiên GCNQSDĐ được cấp theo Quyết định đó cũng bị hủy theo. Hủy GCNQSDĐ là cách nói thông dụng, chứ thật ra là hủy Quyết định cấp GCNQSDĐ.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    richphan234 (22/06/2017)