Tòa án có thẩm quyền giao đất hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #468477 22/09/2017

    saomaivang
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2015
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 37 lần


    Tòa án có thẩm quyền giao đất hay không?

    chào các bạn.

    Mình có thắc mắc này rất mong các bạn giải đáp giúp.

    Tại Khoản 2 Điều 203 Luật đất đai 2013 quy định: 

    "2. Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:

    a) Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định tại khoản 3 Điều này;

    b) Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự;"

    Khi Tòa án giải quyết các tranh chấp về đất đai mà các đương sự không có giấy tờ nêu trên thì Tòa án có được quyền giao đất cho bên đương sự thắng kiện hay không?

    Cảm ơn các bạn

    Cập nhật bởi saomaivang ngày 22/09/2017 05:02:48 CH

    Mọi thắc mắc cần giải đáp, xin vui lòng liên hệ: 0976850129

    Email: baotrotuphap01@gmail.com

    Ad: 17t4 Hoàng Đạo Thúy, quận Cầu Giấy, Hà Nội

     
    4370 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #468556   23/09/2017

    Chào bạn,

    Tôi thấy tòa án không có quyền giao đất cho ai cả, bởi thẩm quyền này là của cơ quan quản lý đất đai. Tòa án chỉ phân xử đất này ai có quyền sử dụng hợp pháp. Còn nếu cả 02 đều không có quyền sử dụng đất hợp pháp thì bác luôn.

    Nếu có căn cứ đề chứng minh 01 người có quyền sử dụng đất hợp pháp theo quy định của luật đất đai thì tòa án công nhân.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #468562   24/09/2017

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 12551
    Cảm ơn: 682
    Được cảm ơn 858 lần
    Moderator

    bạn có vẻ hiểu sai bản chất của vấn đề rồi  ah.

    Tòa án chỉ giải quyết tranh chấp khi yêu cầu của đương sự. Yêu cầu đúng thì chấp nhận, yêu cầu sai thì không chấp nhận. Trên cơ sở bản án quyết định có hiệu lực của tòa thì cơ quan có thẩm quyền mới cấp đất chứ tòa làm gì mà giao đất cho ai đó được bạn!

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #468570   24/09/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1301)
    Số điểm: 10199
    Cảm ơn: 162
    Được cảm ơn 1039 lần
    Moderator

    Nhà nước (thông qua UBND cấp Tỉnh, Huyện) là cơ quan "độc quyền" giao đất, cho thuê đất, công nhận QSDĐ, bởi đất đai thuộc sở hữu toàn dân, do Nhà nước đại diện quản lý và Nhà nước trao quyền SDĐ cho người SDĐ (điều 4 Luật đất đai 2013).

    Tranh chấp đất đai là tranh chấp "ai là người có quyền SDĐ đối với phần đất tranh chấp", do đó khi giải quyết tranh chấp đất đai, Tòa án sẽ tuyên cụ thể ai là người được QSD đối với phần đất tranh chấp. Luật qui định mọi cơ quan, tổ chức, cá nhân đều phải tôn trọng và chấp hành Bản án có hiệu lực của Tòa án, cho nên căn cứ vào Quyết định của Bản án có hiệu lực, UBND cấp có thẩm quyền sẽ cấp GCNQSDĐ (tức giao đất hoặc cho thuê hoặc công nhận QSDĐ) cho người mà Bản án tuyên là có quyền SDĐ.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    nguoinhaque009 (25/09/2017)