DanLuat 2015

tố tụng hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #338689 13/08/2014

    HUANNGUYEN8211

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2013
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 645
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    tố tụng hình sự

    mình sắp thi môn tố tụng hình sự các bạn giúp mình khẳng định câu hỏi đúng hay sai ?tại sao ?căn cứ pháp lý 

    1.dân thường phạm tội do tòa án nhân dân xét xử 

    2.Quan hệ giữa bị can và người bị hại thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật TTHS

    3. Trong cùng một vụ án, người tiến hành tố tụng chỉ có thể tham gia với một tư cách tố tụng.

    thanks ...!

     

    Cập nhật bởi HUANNGUYEN8211 ngày 13/08/2014 03:57:49 CH
     
    5234 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #338819   14/08/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Câu 1: SAI

    Căn cứ: Điều 3, Điều 4, Điều 5 Pháp lệnh tổ chức Tòa án quân sự năm 2002 và Phần I Thông tư số 01/2005/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BQP-BCA.

    Câu 2: SAI

    Luật TTHS chỉ điều chỉnh những quan hệ xã hội phát sinh giữa các chủ thể khác nhau trong quá trình khởi tố, điều tra, truy tố, xét xử và thi hành án hình sự như quan hệ giữa các cơ quan tiến hành tố tụng với nhau, giữa cơ quan tiến hành tố tụng với người tham gia tố tụng, các quyền và nghĩa vụ của các chủ thể đó ở các giai đoạn tố tụng khác nhau, các hành vi và quyết định được đưa ra ra trong quá trình giải quyết vụ án hành sự.

    Câu 3: ĐÚNG

    Căn cứ: Điều 44, Điều 45, Điều 46, Điều 47 BLTTHS.

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    HUANNGUYEN8211 (19/08/2014)
  • #366871   09/01/2015

    hmtlth
    hmtlth
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1294
    Cảm ơn: 77
    Được cảm ơn 22 lần


    Thế cho em hỏi là trong TH người nhà là bố mẹ của bị hại chưa thành niên (bị cáo đâm bị hại gây thương tích nặng) thì họ sẽ tham gia với vai trò là người đại diện hay nguyên đơn dân sự ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #366890   09/01/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    hmtlth viết:

    Thế cho em hỏi là trong TH người nhà là bố mẹ của bị hại chưa thành niên (bị cáo đâm bị hại gây thương tích nặng) thì họ sẽ tham gia với vai trò là người đại diện hay nguyên đơn dân sự ạ?

    Chào bạn!

    Trong trường hợp bị hại là người chưa thành niên thì cha mẹ của bị hại là đại diện theo pháp luật của bị hại để tham gia phiên toà, nhưng trong trường hợp này họ không phải là người tham gia tố tụng mà chỉ tham gia với tư cách "đại diện" theo quy định của pháp luật dân sự, trừ trường hợp Toà án yêu cầu họ đại diện cho bị hại tham gia tố tụng (lúc này họ mới có tư cách là "người tham gia tố tụng" - đại diện hợp pháp của bị hại theo Điều 51 Bộ luật TTHS) .

    Cha mẹ của bị hại chưa thành niên  tham gia phiên Toà không phải là nguyên đơn dân sự, trừ trường hợp phát sinh điều kiện như Điều 52 Bộ luật TTHS.

     
    Báo quản trị |