DanLuat 2015

tố tụng hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #334688 23/07/2014

    HUANNGUYEN8211

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2013
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 645
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    tố tụng hình sự

    mọi người khẳng đinh  giúp mình câu hỏi này đúng hay sai ? tại sao?

    người thân thích của bị can ,bị cáo được tham gia tố tụng với tư cách người bào chữa ?

    xin cảm ơn .. 

     

     
    2502 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334705   23/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4078)
    Số điểm: 31431
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


     

    HUANNGUYEN8211 viết:

     

    mọi người khẳng đinh  giúp mình câu hỏi này đúng hay sai ? tại sao?

    người thân thích của bị can ,bị cáo được tham gia tố tụng với tư cách người bào chữa ?

    xin cảm ơn .. 

     

     

     

    Chào bạn.

    Để trả lời câu hỏi thì bạn phải tìm hiểu điều luật quy định về người bào chữa trong luật tố tụng hình sự:

    Điều 56. Người bào chữa

    1. Người bào chữa có thể là:

    a) Luật sư;

    b) Người đại diện hợp pháp của người bị tạm giữ, bị can, bị cáo;

    c) Bào chữa viên nhân dân.

    Sau đó bạn sẽ so sánh với điều kiện đề bài : người thân thích của bị can ,bị cáo.

    KHông phù hợp với khoản 1 điểm a, b, c nên kết luận là không đúng; Trừ trường hợp "người thân thích của bị can ,bị cáo" cũng là luật sư, người đại diện hoặc bào chữa viên nhân dân (hiện không còn).

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 23/07/2014 11:14:58 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #334974   24/07/2014

    HUANNGUYEN8211
    HUANNGUYEN8211

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2013
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 645
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn hungmaiusa 

    nhưng bạn ơi mình đã tìm nhiều vản bản rồi tại điểm b khoản 1 điều 56 có quy định người đại diện hợp pháp của bị can bị cáo ,mà Người đại diện hợp pháp của người bị tạm giữ, bị can, bị cáo là bố mẹ đẻ, bố mẹ nuôi, người đỡ đầu, anh, chị em ruột và những người theo quy định của pháp luật đối với bị can bị cáo là người chưa thành niên, người có nhược điểm về thể chất hoặc tinh thần. Người đại diện hợp pháp của người bị tạm giữ, bị can, bị cáo nếu không bào chữa cho bị cáo thì họ cũng có những quyền như người bị tạm giữ, bị can, bị cáo, họ tham gia tố tụng với tư cách là người đại diện hợp pháp, nếu họ tham gia tố tụng với tư cách là người bào chữa thì họ có quyền và nghĩa vụ như đối với người bào chữa. vậy những người thân thích của bị can bị cáo họ hiểu biết pháp luật thị họ vẫn có quyền bào chữa mà 

     
    Báo quản trị |  
  • #334990   24/07/2014

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1338 lần
    Moderator

    Không phải người thân thích nào cũng là người đại diện theo pháp luật và cũng là người bào chữa cho bị cán, bị cáo trong vụ án được. Để được công nhận là người bào chữa thì phải được sự cho phép của cơ quan có thẩm quyền.

    Nghĩa của từ "người thân thích" là quá rộng so với nội hàm người đại diện theo pháp luật.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #334997   24/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4078)
    Số điểm: 31431
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    HUANNGUYEN8211 viết:

    cảm ơn bạn hungmaiusa 

    nhưng bạn ơi mình đã tìm nhiều vản bản rồi tại điểm b khoản 1 điều 56 có quy định người đại diện hợp pháp của bị can bị cáo ,mà Người đại diện hợp pháp của người bị tạm giữ, bị can, bị cáo là bố mẹ đẻ, bố mẹ nuôi, người đỡ đầu, anh, chị em ruột và những người theo quy định của pháp luật đối với bị can bị cáo là người chưa thành niên, người có nhược điểm về thể chất hoặc tinh thần. Người đại diện hợp pháp của người bị tạm giữ, bị can, bị cáo nếu không bào chữa cho bị cáo thì họ cũng có những quyền như người bị tạm giữ, bị can, bị cáo, họ tham gia tố tụng với tư cách là người đại diện hợp pháp, nếu họ tham gia tố tụng với tư cách là người bào chữa thì họ có quyền và nghĩa vụ như đối với người bào chữa. vậy những người thân thích của bị can bị cáo họ hiểu biết pháp luật thị họ vẫn có quyền bào chữa mà 

    Chào bạn.

    Bạn đã hiểu đúng điểm b khoản 1 điều 56, tuy nhiên có chút nhầm lẫn do chưa qua thực tế nhiều. Không phải mọi người thân thích đều được làm người bào chữa mà chỉ những người thân thích được toà án chấp nhận là người đại diện theo pháp luật của bị can, bị cáo mới được làm người bào chữa như bạn anhdv352 đã phân tích ở trên.

    Nói cách khác: để làm người bào chữa thì phải là người đại diện hợp pháp. Để là người đại diện hợp pháp thì:

    - Thứ nhất: là người thân thích của bị can, bi cáo (điều kiện cần)

    - Thứ hai: được toà án chấp nhận(điều kiện đủ).

    Thông thường TA chỉ chấp nhận người thân nhất ví dụ cha, mẹ làm người đại diện nếu còn cha, mẹ. Khi đó những người khác như anh em. . . không phải là người đại diện theo pháp luật; nên không phải là người bào chữa.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 24/07/2014 05:20:49 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    HUANNGUYEN8211 (28/07/2014)