DanLuat 2015

Tố tụng hành chính

Chủ đề   RSS   
  • #439273 20/10/2016

    takido96

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tố tụng hành chính

    Bà A là giám đốc doanh nghiệp X, có trụ sở tại thành phố Huế, tỉnh thừa thiên Huế. Vào ngày 1/7/2016 bà A có đơn gửi Cục quản lý cạnh tranh yêu cầu xử lý doanh nghiệp Y vì có hành vy cạnh tranh không lành mạnh. Ngày 10/7/2016 Cục quản lý cạnh tranh ra quýet định xử lý doanh nghiệp Y ,ngày 15/7/2016 bà A nhận được quyết định , không đồng ý với quyết định này ngày 20/7/2016 bà A làm đơn khiếu nại gửi đến Cục quản lý cạnh tranh;  ngày 15/8/2016 Cục quản lý cạnh tranh thụ lý vụ việc khiếu nại, ngày 30/8/2016, cục quản lý cạnh tranh ra quyết định giải quýet khiếu nại , ngày 15/2016 bà A nhận được quyết định giải quýet khiếu nại, không đồng ý voíư quyết định trên của Cục quản lý cạnh tranh ngày 10/10/2016 bà A đã khởi kiện ra Toà án

    Hỏi:1 Thòi iệu khởi kiện vụ việc tren là bao nhiêu ngày,tính từ ngày nào?

    2: đối tượng khởi kiện của vụ án?

    3: Ai là người bị kiện trong vụ án trên/

    4:Toà án nào có thăm quyền giải quýet/

    Luật sư giúp con bài tập này với,con cảm ơn luật sư ạ

     
    2179 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444978   08/01/2017

    Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vài trao đổi sau:

    Thứ nhất, về thời hiệu khởi kiện thì được quy định tại Điều 116 Luật Tố tụng Hành chính 2015 như sau:

    Điều 116. Thời hiệu khởi kiện

    3. Trường hợp đương sự khiếu nại theo đúng quy định của pháp luật đến cơ quan nhà nước, người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại thì thời hiệu khởi kiện được quy định như sau:

    a) 01 năm kể từ ngày nhận được hoặc biết được quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc quyết định giải quyết khiếu nại lần hai;

    b) 01 năm kể từ ngày hết thời hạn giải quyết khiếu nại theo quy định của pháp luật mà cơ quan nhà nước, người có thẩm quyền không giải quyết và không có văn bản trả lời cho người khiếu nại.

    Vậy, thời hiệu mà bà A có thể khởi kiện vụ việc trên là 1 năm tính từ ngày nhận được quyết định giải quyết khiếu nại- tức ngày 15/09/2016.

                Thứ hai, theo khoản 2 Điều 115 Luật tố tụng Hành chính quy định:

    Điều 115. Quyền khởi kiện vụ án

    2. Tổ chức, cá nhân có quyền khởi kiện vụ án đối với quyết định giải quyết khiếu nại về quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh trong trường hợp không đồng ý với quyết định đó.

    Vậy ở đây đối tượng khởi kiện vụ án chính là quyết định giải quyết khiếu nại của Cục quản lý cạnh tranh về xử lý doanh nghiệp Y.

                Thứ ba, cơ quan bị kiện trong vụ án này là Cục quản lý cạnh tranh. Vì theo khoản 9 Điều 3 Luật Tố tụng Hành chính 2015 quy định:

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    9. Người bị kiện là cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyết định hành chính, hành vi hành chính, quyết định kỷ luật buộc thôi việc, quyết định giải quyết khiếu nại về quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh, danh sách cử tri bị khởi kiện.

                Thứ tư, Tòa án cấp tỉnh nơi bà A cư trú có thẩm quyền giải quyết vì theo khoản 7 Điều 32 Luật Tố tụng hành chính 2015 quy định:

    Điều 32. Thẩm quyền của Tòa án cấp tỉnh

    Tòa án cấp tỉnh giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những khiếu kiện sau đây:

    7. Khiếu kiện quyết định giải quyết khiếu nại về quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh mà người khởi kiện có nơi cư trú, nơi làm việc hoặc trụ sở trên cùng phạm vi địa giới hành chính với Tòa án.

     

    Trên đây là toàn bộ tư vấn của tôi. Hy vọng trợ giúp pháp lý trên có thể giúp ích bạn.

    Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ theo địa chỉ dưới đây.

    Trân trọng!

                                                                                    Chuyên viên tư vấn: Đỗ Thị Mến.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #445008   09/01/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1016)
    Số điểm: 8119
    Cảm ơn: 120
    Được cảm ơn 737 lần
    Moderator

    Một sinh viên học hành kiểu gì mà bài tập như vậy không làm được câu nào !? Còn bạn Đỗ Thị Mến - chuyên viên tư vấn về hành chính của Công ty Luật Việt Kim - thì chỉ đúng được mỗi câu 2, câu 4 đúng ở phần "Tòa án cấp Tỉnh" nhưng không nói rõ "tỉnh"  đó là TAND Thành phố Hà Nội (nơi Cục quản lý cạnh tranh có trụ sở ) hay TAND Tỉnh Thừa thiên - Huế (nơi người khởi kiện có trụ sở làm việc). Riêng câu 1 và câu 3 thì bạn Mến sai một cách "đặc biệt nghiêm trọng" !

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 09/01/2017 10:56:40 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #445030   09/01/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1016)
    Số điểm: 8119
    Cảm ơn: 120
    Được cảm ơn 737 lần
    Moderator

    Câu 1 : Đây là khiếu kiện Quyết định giải quyết khiếu nại về Quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh do đó áp dụng điểm b khoản 2 điều 116 LTTHC hiện hành thì thời hiệu khởi kiện là 30 ngày kể từ ngày nhận được quyết định giải quyết khiếu nại về Quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh, cụ thể trong trường hợp này là kể từ ngày 15/8/2016 (tôi phỏng đoán chủ topic muốn viết ngày này nhưng lại viết sai thành 15/2016).

    Theo qui định tại khoản 2 điều 147 BLDS 2015 thì ngày 15/8/2016 là "ngày xác định" nên không được tính mà tính từ ngày tiếp theo liền kề của "ngày xác định", tức phải tính từ 16/8/2016 => thời hiệu 30 ngày từ 16/8/2016 đến hết ngày 14/9/2016.

    Lưu ý : theo qui định tại khoản 3 điều 30 LTTHC hiện hành thì Quyết định giải quyết khiếu nại về Quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh mới là đối tượng khởi kiện vụ án hành chính chứ Quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh không là đối tượng khởi kiện vụ án hành chính.

     
    Báo quản trị |  
  • #445567   19/01/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1016)
    Số điểm: 8119
    Cảm ơn: 120
    Được cảm ơn 737 lần
    Moderator

    Câu 3 : người bị kiện là Cục trưởng Cục cạnh tranh (chứ không phải Cục cạnh tranh như bạn Mến đã trả lời !).

    Thực tế việc xác định Quyết định hành chính, hành vi hành chính bị kiện là của Cơ quan Nhà nước hay của Người có thẩm quyền trong cơ quan Nhà nước để xác định Người bị kiện là ai (Cơ quan nhà nước hay Người có thẩm quyền trong Cơ quan nhà nước) rất hay bị sai. Muốn xác định đúng phải căn cứ vào Pháp luật qui định về thẩm quyền : theo qui định tại khoản 11 điều 76 Luật cạnh tranh hiện hành thì việc giải quyết khiếu nại thuộc thẩm quyền của Thủ trưởng cơ quan quản lý cạnh tranh (tức người có thẩm quyền trong cơ quan nhà nước). Như vậy, Quyết định giải quyết khiếu nại về Quyết định xử lý cạnh tranh trong trường hợp này là Quyết định hành chính của Cục trưởng Cục cạnh tranh nên Cục trưởng là người bị kiện.

    Cũng cần lưu ý, Cục trưởng giải quyết khiếu nại trong trường hợp này là không đúng thẩm quyền, bởi khoản 2 điều 107 Luật cạnh tranh hiện hành qui định thẩm quyền giải quyết khiếu nại về Quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh của Thủ trưởng cơ quan quản lý cạnh tranh là của Bộ trưởng Bộ công thương (Luật ghi là Bộ thương mại). Đó là một lý do thuyết phục để Tòa án xem xét tuyên Quyết định giải quyết khiếu nại của Cục trưởng là trái pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #445586   19/01/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1016)
    Số điểm: 8119
    Cảm ơn: 120
    Được cảm ơn 737 lần
    Moderator

    Câu 4 : Tòa án có thẩm quyền giải quyết là TAND Tỉnh Thừa Thiên - Huế hoặc TAND Tỉnh nơi bà A cư trú.

    Cơ sở pháp lý : khoản 7 điều 21 LTTHC 2015.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-