DanLuat 2015

Tố tụng dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #419837 26/03/2016

    khang249

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tố tụng dân sự

    mình có 1 vấn đề muốn nhờ các a/c tư vấn dùm

    Ông H chết tháng 5/ 1985. Di sản của ông có 1 ngôi nhà trên đát thổ cư với diện tích 500m2. ông có 2 người con 1trai, 1gai. năm 1987 người con trai dỡ ngôi nhà cũ và chỉ sử dụng 500m2 đất đó làm vườn. Ngày 14/01/2003 người chị gái khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế là 500m2 đất nói trên của cha để lại .
    Tòa án đã trả lại đơn kiện vì cho rằng vụ án đã hết thời hiệu khởi kiện . 
    Tôi xin hỏi : việc giải quyết của tòa án có đúng không ? Vì sao .
    Tôi xin chân thành cảm ơn .
     
     
    2379 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #419840   26/03/2016

    eyestorm
    eyestorm
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2013
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 3127
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 98 lần


    Theo quy định tại Điều 645 Bộ luật dân sự năm 2005 thì: "Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế..."

     

    Như vậy, vì ông H đã mất từ năm 1985 nên đến 2003 thì đã hết thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế, ý kiến của Tòa là đúng với luật.

     

    Tuy nhiên, theo quy định tại Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004 hướng dẫn thì:


    "- Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết và cần phân biệt như sau:


    + Trường hợp có di chúc mà các đồng thừa kế không có tranh chấp và thoả thuận việc chia tài sản sẽ được thực hiện theo di chúc khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo di chúc.


    + Trường hợp không có di chúc mà các đồng thừa kế thỏa thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo thoả thuận của họ.


    + Trường hợp không có di chúc và các đồng thừa kế không có thoả thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo quy định của pháp luật về chia tài sản chung.


    - Trường hợp người chết để lại di sản cho các thừa kế nhưng các thừa kế không trực tiếp quản lý, sử dụng mà di sản đó đang do người khác chiếm hữu bất hợp pháp hoặc thuê, mượn, quản lý theo uỷ quyền... thì các thừa kế có quyền khởi kiện người khác đó để đòi lại di sản."

     

    Như vậy, trong trường hợp này, người chị gái cơ thể yêu cầu Tòa chia tài sản chung.

    Hãy theo đuổi sự ưu tứu, thành công sẽ theo đuổi bạn !

     
    Báo quản trị |  
  • #419850   27/03/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    khang249 viết:

    mình có 1 vấn đề muốn nhờ các a/c tư vấn dùm

    Ông H chết tháng 5/ 1985. Di sản của ông có 1 ngôi nhà trên đát thổ cư với diện tích 500m2. ông có 2 người con 1trai, 1gai. năm 1987 người con trai dỡ ngôi nhà cũ và chỉ sử dụng 500m2 đất đó làm vườn. Ngày 14/01/2003 người chị gái khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế là 500m2 đất nói trên của cha để lại .
    Tòa án đã trả lại đơn kiện vì cho rằng vụ án đã hết thời hiệu khởi kiện . 
    Tôi xin hỏi : việc giải quyết của tòa án có đúng không ? Vì sao .
    Tôi xin chân thành cảm ơn .
     

    Chào bạn.

    Căn cứ vào PHÁP LỆNH THỪA KẾ ngày 30 tháng 08 năm 1990 CỦA Hội Đồng Nhà Nước 

    Điều 36. Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

    1- Trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế, người thừa kế có quyền khởi kiện để yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác.

    PHÁP LỆNH THỦ TỤC GIẢI QUYẾT CÁC VỤ ÁN DÂN SỰ ngày 07 tháng 12 năm 1989  của Hội đồng nhà nước:

    Điều 36. Những trường hợp trả lại đơn khởi kiện.

    Toà án trả lại đơn khởi kiện cho người nộp đơn trong những trường hợp sau đây:

    1- Người nộp đơn không có quyền khởi kiện;

    2- Thời hiệu khởi kiện đã hết;

    3- Sự việc đã được giải quyết bằng bản án hoặc quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án, trừ trường hợp có quy định khác của pháp luật;

    4- Sự việc được pháp luật quy định phải yêu cầu cơ quan khác giải quyết trước, nhưng đương sự chưa yêu cầu hoặc cơ quan hữu quan chưa giải quyết;

    5- Sự việc không thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án.

    Như vậy việc tòa án trả đơn khởi kiện là đúng quy định.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-