DanLuat 2015

Tờ khai thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #369607 29/01/2015

    hpnguyenhien

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Tờ khai thuế TNCN

    Xin chào Luật Sư!
    Luật sư làm ơn cho em hỏi:

    Bên công ty em không phát sinh thuế TNCN phải nộp nhưng lại nộp tờ khai thuế TNCN theo Quý. Bây giờ em ko muốn nộp tờ khai nữa mà để làm gộp vào Quyết toán năm. Vậy em có phải làm hồ sơ gì gửi lên Cục thuế để ko nộp tờ khai như trước mà ko bị phạt ko ạ?

     
    2610 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #371182   11/02/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Ủa thuế TNCN trong tháng không phát sinh thì đâu phải nộp kê khai đâu bạn? Trong Thông tư 156/2013/TT-BTC có quy định mà, sao bạn lại đi nộp?

    Điều 16. Khai thuế, nộp thuế thu nhập cá nhân

    Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân và cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân thực hiện khai thuếnộp thuế và quyết toán thuế theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế, cụ thể như sau:

    1. Khai thuế, nộp thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân

    a) Nguyên tắc khai thuế

    a.1) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập có phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khai thuế theo tháng hoặc quý. Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế.

    a.2) Việc khai thuế theo tháng hoặc quý được xác định một lần kể từ tháng đầu tiên có phát sinh khấu trừ thuế và áp dụng cho cả năm. Cụ thể như sau:

    - Tổ chức, cá nhân trả thu nhập phát sinh số thuế khấu trừ trong tháng của ít nhất một loại tờ khai thuế thu nhập cá nhân từ 50 triệu đồng trở lên khai thuế theo tháng, trừ trường hợp tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện khai thuế giá trị gia tăng theo quý.

    - Tổ chức, cá nhân trả thu nhập không thuộc diện khai thuế theo tháng theo hướng dẫn nêu trên thì thực hiện khai thuế theo quý.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-