Tổ hòa giải ấp có được hòa giải tranh chấp đất đai?

Chủ đề   RSS   
  • #558232 20/09/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (538)
    Số điểm: 14615
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 134 lần


    Tổ hòa giải ấp có được hòa giải tranh chấp đất đai?

     Có văn bản nào quy định Tổ hòa giải ấp không được nhận đơn tranh chấp đất đai không?

     
    676 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558249   20/09/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1267)
    Số điểm: 9809
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 183 lần


    Hiện không có quy định về tổ hòa giải ấp anh nhé. Liên quan đến hòa giải tranh chấp đất đai thì anh có thể xem quy định tại Điều 202 Luật đất đai 2013 như sau:

    "Điều 202. Hòa giải tranh chấp đất đai

    ...

    2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

    ...".

    Theo đó, việc hòa giải tranh chấp đất đai sẽ do UBND cấp xã thực hiện, tổ hòa giải ấp không có thẩm quyền nên không có cơ sở để nhận đơn tranh chấp được.

    Nếu có hòa giải, thì việc hòa giải ở đây sẽ thực hiện theo quy định của pháp luật về hòa giải cơ sở (không mang tính chất bắt buộc, thực hiện theo tinh thần tự nguyện). Cụ thể, sẽ thực hiện theo quy định tại Luật hòa giải ở cơ sở năm 2013Nghị định 15/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật hòa giải ở cơ sở

     
    Báo quản trị |