DanLuat 2015

Tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà vô thời hạn từ 10/12/2015?

Chủ đề   RSS   
  • #404974 03/11/2015

    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3983 lần


    Tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà vô thời hạn từ 10/12/2015?

    Nghị định 99/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở 2014 sẽ chính thức có hiệu lực từ ngày 10/12/2015.

    Có thể nói, điểm quan trọng nhất của Luật Nhà ở 2014 khi có hiệu lực thi hành, đó là mở rộng quyền sở hữu nhà ở của tổ chức, cá nhân người nước ngoài.

    Nói là mở rộng nhưng chỉ là mở rộng trong một phạm vi nhất định, bởi những yếu tố khách quan về an ninh, quốc phòng, đất đai….

    Tuy nhiên, Nghị định 99/2015/NĐ-CP vừa được ban hành lại quy định hẳn trường hợp cho phép tổ chức nước ngoài sở hữu nhà ở vô thời hạn.

    Bằng chứng là tại Khoản 2 Điều 7 Nghị định 99/2015/NĐ-CP có quy định về thời hạn sở hữu nhà ở của tổ chức nước ngoài đang hoạt động đầu tư vốn nước ngoài tại Việt Nam.

    Nghị định 99/2015/NĐ-CP

    Cụ thể, tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở vô thời hạn trong trường hợp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư không ghi thời hạn.

    Quy định này mở rộng cho người nước ngoài nhưng liệu có ảnh hưởng đến an ninh, quốc phòng của nước ta không khi mà tình hình chủ quyền biển Đông của nước ta trong những năm gần đây chưa thực sự được giải quyết?

    Các bạn Dân Luật nghĩ như thế nào về vấn đề này?

     
    4537 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-