DanLuat 2015

Tổ chức lễ cưới cho người chưa đủ tuổi kết hôn có vi phạm hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #500221 21/08/2018

    nhanhuynh1996

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2018
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Tổ chức lễ cưới cho người chưa đủ tuổi kết hôn có vi phạm hay không?

    Hiện nay, xã hội ngày càng phát triển, đặc biệt là sự phát triển của công nghệ mà đại diện tiêu biểu là chiếc diện thoại smarphone, đã giúp cho thế hệ trẻ có thêm nhiều công cụ để giao lưu, trao đổi, kết bạn: Facebook, zalo,…Chính vì thế đã giúp cho các bạn trẻ tự khám phá, tò mò những vấn đề mà đáng lẽ những thế hệ trẻ trước đây không được tiếp xúc và hiểu biết “Chuyện người lớn”. Từ đó, các vấn đề như “Sống thử”, “Quan hệ tình dục trước hôn nhân”,…đã xuất hiện rất nhiều. Đặc biệt, xuất hiện ở các lứa tuổi còn rất nhỏ mới chỉ “lớp 7”, “lớp 8”, mà các vấn đề trên dẫn đến nhiều hệ lụy như: Mang thai khi tuổi còn rất trẻ, bỏ bê việc học hành, rời xa gia đình để “đi theo tiếng gọi của con tim”,…

    Từ những lý do trên mà việc các gia đình ở các miền quê thường xuất hiện việc tổ chức kết hôn cho con mình khi chưa đến tuổi kết hôn do đã xuất hiện việc “ăn cơm trước kẻng”. Đó là những việc làm “chữa lửa” đi ngược lại tinh thần và quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014. Theo đó, Tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về độ tuổi kết hôn cho nam và nữ như sau:

    Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;”

    Như vậy, việc tổ chức lễ cưới khi nam nữ chưa đủ độ tuổi kết hôn chỉ được xem là sống chung chớ không phải là vợ chồng hợp pháp.

    Ngoài ra, tại Điều 47 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn:

    “1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.”

    Hành vi tổ chức kết hôn cho người chưa đủ điều kiện về tuổi kết hôn sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

    Ngoài ra, nếu cố tình tổ chức việc kết hôn cho người chưa đến tuổi kết hôn gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm, thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 183 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017:

    “Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.”

    Do vậy, để hạn chế những vấn đề trên thì các bạn trẻ nên đợi đến độ tuổi kết hôn theo quy định của pháp luật hãy tiến hành các thủ tục cưới hỏi nhé.

     
    701 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhanhuynh1996 vì bài viết hữu ích
    duongduongcute (29/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #500225   21/08/2018

    hoangtung2402
    hoangtung2402
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2018
    Tổng số bài viết (134)
    Số điểm: 750
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Mình thấy mấy chuyện này ở quê nhều như cơm bữa á mà, thường thì các bạn trẻ yêu nhau rồi một thời gian sau lại abcxyz gì đó (họ khá thoáng trọng chuyện này trong khi biện pháp bảo vệ thì không có). Đến khi vỡ lẽ ra, bác sĩ bảo cưới và thế là các gia đình cuống quýt lên, lo cưới hỏi cho con chứ có ai để ý gì đủ tuổi hay chưa đâu, danh dự gia đình trước đã…đăng ký kết hôn tính sau đi…

    Với lại mình cũng để ý nhiều vụ kết hôn như vậy mà cũng có thấy cơ quan chức năng nói gì…hoặc là có mà mình ko biết cũng nên, hy vọng là có hhhh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangtung2402 vì bài viết hữu ích
    nhanhuynh1996 (22/08/2018)
  • #500249   22/08/2018

    nhanhuynh1996
    nhanhuynh1996

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2018
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Thỉnh thoảng thì mình cũng có thấy vài nơi có uỷ ban nhân dân xã xuống động viên gia đình thôi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #500860   29/08/2018

    Theo mình nghĩa thì tổ chức lễ cưới cho người chưa đủ tuổi kết hôn với trường hợp hai người đó hoàn toàn tự nguyện không bị ý chí cưỡng ép hay ép buộc bởi bên nào hay các chủ thể khác, thì lễ cưới đó không vi phạm. Tuy nhiên họ sẽ không thể đăng ký kết hôn ngay lúc đó mà phải chờ tới khi họ đủ tuổi kết hôn. Rủi ro ở đây là trong quá trình chờ tới lúc đăng ký kết hôn hợp pháp, nếu hai người muốn ly hôn thì không được pháp luật hôn nhân và gia đình bảo vệ, việc mâu thuẫn của họ chỉ được giải quyết theo mối quan hệ dân sự.

    Mình thấy ở miền quê hay có những trường hợp như thế này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-