Tổ chức làm việc theo ca như vây có đúng luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #571346 17/05/2021

    Tổ chức làm việc theo ca như vây có đúng luật không?

    Chào luật sư, 

    Mong luật sư giải đáp 02 vấn đề này giúp em. 

    1. Theo NĐ 145/2020, điều 63 Ca làm việc và tổ chức làm việc theo ca. Trong đó tại khoản 02 nêu rõ "Tổ chức làm việc theo ca là việc bố trí ít nhất 02 người hoặc 02 nhóm người thay phiên nhau làm việc trên cùng 1 vị trí làm việc, tính trong thời gian 01 ngày (24 giờ liên tục).

    Trường hợp công ty em đang tổ chức ca làm việc theo 3 ca. Ca 01 (06h-14h00), ca 2(14h-22h), ca 3(22h-06), mà ca 1 hoặc ca 2 chỉ có 01 người làm việc thì có đúng luật không?

    2.Công ty tổ chức khám sức khỏe cho NLĐ, nhưng NLĐ hôm đó bị ốm, nghỉ phép thì họ có cần đến nơi khác khám không?

    Trường hợp công nhân đi làm ca 3 mà đi khám sức khỏe vào giờ hành chính thì có được tính tiền tăng ca không?

    Cám ơn luật sư!

     
    140 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TagtimeViettien vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/05/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #571466   23/05/2021

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1504)
    Số điểm: 8706
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1042 lần
    Lawyer

    Điều 63 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về điều kiện lao động và quan hệ lao động quy định về ca làm việc và tổ chức làm việc theo ca như sau:

    “1. Ca làm việc là khoảng thời gian làm việc của người lao động từ khi bắt đầu nhận nhiệm vụ cho đến khi kết thúc và bàn giao nhiệm vụ cho người khác, bao gồm cả thời gian làm việc và thời gian nghỉ giữa giờ.

    2. Tổ chức làm việc theo ca là việc bố trí ít nhất 02 người hoặc 02 nhóm người thay phiên nhau làm việc trên cùng một vị trí làm việc, tính trong thời gian 01 ngày (24 giờ liên tục).

    …”

    Trường hợp Công ty chỉ bố trí ca 1 hoặc ca 2 chỉ có 01 người làm việc thì không  đúng quy định ở trên.

    Theo quy định, trong trường hợp người sử dụng lao động đã tổ chức khám sức khỏe định kỳ, khám bệnh nghề nghiệp cho người lao động nhưng người lao động không khám. Đối chiếu với trường hợp công ty bạn đã tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho toàn bộ nhân viên nhưng một số không tham gia khám sức khỏe thì công ty không bị xử phạt về hành vi không tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho người lao động theo quy định mà công ty sẽ bố trí buổi khác để khám.

    Điều 58 Nghị định số 145/2020/NĐ-CP quy định thời giờ được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương, trong đó có các trường hợp quy định tại các Khoản 6, 7, 9 như sau:

    - Thời giờ hội họp, học tập, tập huấn do yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc được người sử dụng lao động đồng ý.

    - Thời giờ người học nghề, tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động theo quy định tại khoản 5 Điều 61 của Bộ luật Lao động.

    - Thời giờ khám sức khỏe, khám phát hiện bệnh nghề nghiệp, giám định y khoa để xác định mức độ suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, nếu thời giờ đó được thực hiện theo sự bố trí hoặc do yêu cầu của người sử dụng lao động.

    Theo đó, trường hợp hội họp, tập huấn, khám sức khỏe định kỳ ngoài giờ làm việc được tính hưởng lương như trong thời giờ làm việc bình thường.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/05/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;