Tổ chức lại doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #310196 20/02/2014

    trinhpham1994

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tổ chức lại doanh nghiệp

    Một công ty TNHH X có 3 thành viên là A,B,C với số tài sản hiện có là 5 tỷ VND. Sau một thời gian hoạt động, công ty nhận được phần vốn góp của D là 7 tỷ VND với sự nhất trí của cả ba thành viên công ty. Các thành viên cũng đều đồng ý để D là chủ tịch hội đồng thành viên kiêm tổng giám đốc (trước đó là A). Hỏi việc thay đổi này của công ty TNHH X có phải là tổ chức lại doanh nghiệp không? Nếu phải thì là loại hình tổ chức nào?

     

     
    1949 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #310456   21/02/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1145 lần


    Tổ cúức lại doanh nghiệp theo quy định Luật doanh nghiệp 2005 thì đượch iểu là chia tách, sáp nhập...

    CÒn trong trừơng hợp này thì là tăng vốn Điều lệ và thành viên góp vốn nên vẫn có thể giữ nguyên loại hình công ty TNHH 2 tv trở lên và sửa đổi trong giấy đăng ký kinh doanh và sổ góp vốn hoặc có thể chuyển sang hình thức Công ty cổ phần.

    Điều 60. Tăng, giảm vốn điều lệ

    1. Theo quyết định của Hội đồng thành viên, công ty có thể tăng vốn điều lệ bằng các hình thức sau đây:

    a) Tăng vốn góp của thành viên;

    b) Điều chỉnh tăng mức vốn điều lệ tương ứng với giá trị tài sản tăng lên của công ty;

    c) Tiếp nhận vốn góp của thành viên mới.

    2. Trường hợp tăng vốn góp của thành viên thì vốn góp thêm được phân chia cho các thành viên theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong vốn điều lệ công ty. Thành viên phản đối quyết định tăng thêm vốn điều lệ có thể không góp thêm vốn. Trong trường hợp này, số vốn góp thêm đó được chia cho các thành viên khác theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong vốn điều lệ công ty nếu các thành viên không có thoả thuận khác.

    Trường hợp tăng vốn điều lệ bằng việc tiếp nhận thêm thành viên phải được sự nhất trí của các thành viên, trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác.

    Cập nhật bởi TRUTH ngày 21/02/2014 03:55:58 CH
     
    Báo quản trị |