DanLuat 2015

Tổ chức học nhóm có phạm luật không ? Nếu vi phạm pháp luật, thì bị hình phạt gì ?

Chủ đề   RSS   
  • #193529 13/06/2012

    integrity1290

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tổ chức học nhóm có phạm luật không ? Nếu vi phạm pháp luật, thì bị hình phạt gì ?

    Chào luật sư.

    Hiện tại em định tổ chức Study Group chương trình CFA, ACCA, FIA,... tại TPHCM và HÀ Nội. Cụ thể là em thuê 1 văn phòng, tạo thành 1 phòng học, rồi thuê giảng viên CFA, ACCA, FIA,... + tuyển sinh rồi dạy. Nhưng em không muốn đăng ký thành trung tâm đào tạo vì nhiều lý do. Em đang suy nghĩ về vấn đề pháp lý, liệu Study Group này hoạt động có phạm luật ko ? Nếu vi phạm pháp luật, thì bị hình phạt gì ?

    Thông tin thêm:
    Các chương trình CFA, ACCA, FIA,...  là chương trình nước ngoài. Học viên đăng ký thi rồi tự luyện thi để thi, nếu thi đạt thì bên Mỹ, Anh sẽ cấp chứng chỉ.

    Em cảm ơn luật sư đã tư vấn :)
     
    2998 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #193552   13/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 730 lần
    Lawyer

    Bạn lập trung tâm đào tạo ngoại ngữ thì phải thực hiên thủ tục thành lập trung tâm đào tạo ngoại ngũ và phải đáp ứng điều kiện cơ sở vật chất, nhân sự, giáo trình theo quy định của pháp luật. Trường hơp bạn tổ chức hoạt động dạy học ngoại ngữ, có thu phí nhưng không đăng ký thì bạn đã vi phạm pháp luật doanh nghiệp về hoạt động kinh doanh không có giấy phép, luật giao dục. Căn cứ vào mức độ, tính chất của hành vi vi phạm bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tôi kinh doanh trái phép. Điều 159 BLHS. Tội kinh doanh trái phép 
    1. Người nào kinh doanh không có đăng ký kinh doanh, kinh doanh không đúng với nội dung đã đăng ký hoặc kinh doanh không có giấy phép riêng trong trường hợp pháp luật quy định phải có giấy phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm:
    a) Đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 153, 154, 155, 156, 157, 158, 160, 161, 164, 193, 194, 195, 196, 230, 232, 233, 236 và 238 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm;
    b) Hàng phạm pháp có giá trị từ một trăm triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm:
    a) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;
    b) Mạo nhận một tổ chức không có thật; 
    c) Hàng phạm pháp có giá trị từ ba trăm triệu đồng trở lên;
    d) Thu lợi bất chính lớn.
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.
    Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869

0 Thành viên đang online
-