DanLuat 2015

tổ chức được tham gia góp vốn

Chủ đề   RSS   
  • #242826 31/01/2013

    tổ chức được tham gia góp vốn

    em chào anh chị dân luật.

    em tìm rất nhiều trên mạng nhưng không có được một thông tin cụ thể nào.

    em đang học thương mại về thành viên góp vốn ý ạ, em muốn biết hiện tại trong các công ty hợp danh ở Việt Nam có thành viên góp vốn nào mà là tổ chức k?.vì em k tìm được thông tin trên mạng. a chị giúp e với ạ, e xin chân thành cảm ơn!

     
    3305 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242829   31/01/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn

    Theo quy định của luật DN:

     

    Điều 130. Công ty hợp danh

    1. Công ty hợp danh là doanh nghiệp, trong đó:

    a) Phải có ít nhất hai thành viên là chủ sở hữu chung của công ty, cùng nhau kinh doanh dưới một tên chung (sau đây gọi là thành viên hợp danh); ngoài các thành viên hợp danh có thể có thành viên góp vốn;

    b) Thành viên hợp danh phải là cá nhân, chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về các nghĩa vụ của công ty;

    c) Thành viên góp vốn chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ của công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty.

    Đối với thành viên hợp danh thì bắt buộc phải là cá nhân, còn Pháp luật không quy định về thành viên góp vốn phải là cá nhân. Theo nguyên tắc, chúng ta được làm những việc mà pháp luật không cấm, thì thành viên góp vốn bao gồm cá nhân và tổ chức.

    Trân trọng

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #242936   31/01/2013

    sao a không đọc kĩ câu hỏi của e?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-