DanLuat 2015

Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #196823 27/06/2012

    nguyenlam_tc

    Male
    Mầm

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2011
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn

    Con tôi sinh ngày 22/6/1997, dự định ngày 30/6/2012 sẽ tổ chức lễ cưới. Xin hỏi các luật sư việc tổ chức lễ cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn có được không?( không ĐKKH). Chồng của con gái tôi năm nay 21 tuổi, Việc kết hôn như thế có vi phạm luật hình sự về tội giao cấu với trẻ em không?

     
    23536 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #196842   27/06/2012

    dadang
    dadang
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 193 lần
    Lawyer

     

    Trường hợp con của bạn thời điểm này mới đủ 15 tuổi 8 ngày, theo đó:

    - Tại Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định khi nam, nữ khi kết hôn phải tuân theo những điều kiện sau:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

     2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

     3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật hôn nhân gia đình.

    Trong trường hợp vợ chồng bạn vẫn cố tình tổ chức việc kết hôn cho con gái bạn mặc dù con gái chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định nêu trên thì vợ chồng bạn đã vi phạm pháp luật, và với hành vi tổ chức tảo hôn này thì vợ chồng bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 50.000 đến 200.000 đồng theo quy định tại điểm b Điều 6 Nghị định 87/2001/NĐ-CP ngày 21/11/2001 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực Hôn nhân và gia đình.

    - Trong trường hợp “chồng của con gái bạn” có hành vi giao cấu với con gái bạn vào thời điểm cô ấy từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì con trai bạn đã phạm tội “giao cấu với trẻ em” theo Điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999 và sẽ bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
  • #196845   27/06/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1463 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Ở đây có 02 hành vi vi phạm:

    1/ Việc tổ chức tảo hôn, tội tảo hôn

    Khi bạn tổ chức đám cưới thì sẽ bị chính quyền nhắc nhở hoặc xử phạt hành chính về hành vi trên.

    Nếu bạn cố tình tổ chức tảo hôn nữa thì theo Điều 148 BLHS. "Tội tổ chức tảo hôn, tội tảo hôn

    Người nào có một trong các hành vi sau đây đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì b��� phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm:

    a) Tổ chức việc kết hôn cho những người chưa đến tuổi kết hôn;

    b) Cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đến tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Toà án buộc chấm dứt quan hệ đó."

     

    2/ Về tội giao cầu với trẻ em

    Tính đến thời điểm ngày 30/06/2012 thì con bạn là 15 tuổi 8 ngày.

    Như vậy, đêm động phòng cũng có thể là đêm vi phạm pháp luật hình sự của chàng rể vì lúc này đã cậu thành tội giao cấu với trẻ em. Chưa nói đến chuyện lỡ có thai lại thêm tính tiết tăng nặng tại điểm d, khoản 2 Điều 115 BLHS. Và làm nhiều lần thì thêm tình tiết tại điểm a khoản 2 Điều 115 BLHS.

    Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em
    1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
    a) Phạm tội nhiều lần;
    b) Đối với nhiều người;
    c) Có tính chất loạn luân;
    d) Làm nạn nhân có thai;
    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
    a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;
    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    Sẽ có cảnh người mẹ trẻ nuôi con hoặc sống 01 mình chờ chồng đi tù về vì tội "yêu" mình khi còn quá trẻ.

     

    3/ Xét về góc độ xã hội, gia đình

    Tôi rất ngạc nhiên là sao bạn không ngăn cản mà còn lại cổ súy cho việc tảo hôn này, rõ ràng khi nam - nữ lập gia đình còn quá trẻ thì khó mà có gia đình hạnh phúc, vì tất cả còn quá trẻ, chưa có nhiều kiến thức, tâm lý, ...

    Là bậc sinh thành mình phải động viên, khuyên nhủ con là hãy đợi đến khi trưởng thành mới lập gia đình. Còn ở đây bạn thì ngược lại...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (27/06/2012) chicken_new (30/09/2012)

0 Thành viên đang online
-