Tổ chức,cá nhân nước ngoài có được nhận quyền sử dụng đất tại Việt Nam

Chủ đề   RSS   
  • #298794 23/11/2013

    havinh1970

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tổ chức,cá nhân nước ngoài có được nhận quyền sử dụng đất tại Việt Nam

    Cho t hỏi luật sư 2 câu hỏi này:

    1.Có phải Tổ chức cá nhân nước ngoài không được nhận quyền sử dụng đất tại Việt Nam ?

    2. Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất đất nông nghiệp không được nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng cây hằng năm là đúng hay sai?
     
    5849 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #299150   25/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Câu 1 là sai nha bạn, xem quy định tại Điều 9 Luật đất đai

    Điều 9. Người sử dụng đất

    Người sử dụng đất quy định trong Luật này bao gồm:

    5. Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện khác của nước ngoài có chức năng ngoại giao được Chính phủ Việt Nam thừa nhận; cơ quan đại diện của tổ chức thuộc Liên hợp quốc, cơ quan hoặc tổ chức liên chính phủ, cơ quan đại diện của tổ chức liên chính phủ được Nhà nước Việt Nam cho thuê đất;

    6. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài về đầu tư, hoạt động văn hoá, hoạt động khoa học thường xuyên hoặc về sống ổn định tại Việt Nam được Nhà nước Việt Nam giao đất, cho thuê đất, được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở;

    7. Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư vào Việt Nam theo pháp luật về đầu tư được Nhà nước Việt Nam cho thuê đất.

    Câu 2: Tại Điều 9 Nghị định số 17/1999/NĐ– CP ngày 29 tháng 3 năm 1999 về thủ tục chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế quyền sử dụng đất và thế chấp góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất quy định: “Điều kiện nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp; Hộ gia đình, cá nhân được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp phải có các điều kiện sau đây: 


    1. Có nhu cầu sử dụng đất;

    2. Chưa có đất hoặc đang sử dụng đất dưới hạn mức theo quy định của pháp luật về đất đai.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    havinh1970 (12/02/2014)