DanLuat 2015

Tố cáo lừa đảo chiếm đoạt tài sản được không ?

Chủ đề   RSS   
  • #224709 07/11/2012

    angel.nhubinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tố cáo lừa đảo chiếm đoạt tài sản được không ?

    THƯA LUẬT SƯ

    Tôi xin hỏi có thể làm đơn tố cáo trong trường hợp sau được hay không?
         Bà A có 7,7 ha đất khai phá 1991 nằm trong diện quy hoạch Sông Dinh III, tuy nhiên nhà nước chỉ cho phép đền bù 1 hộ là 2 ha, nên bà A đã tìm người đứng tên những mẫu đất còn lại, với mục đích lấy tiền đền bù và tiền hỗ trợ. Bà A có được sự giúp đỡ của một cán bộ xã để thực thi trót lọt. Sau khi nhờ người đứng tên thì còn 1,7 ha bà A không biết nhờ ai đứng tên nữa nên đã nhờ em gái mình là bà B đứng tên. Bên cạnh đó bà A và bà B có nhờ những người khác làm nhân chứng tuy nhiên những nhân chứng này đều không biết gì về những mẫu đất này, chưa kể họ là dân di cư 1991 họ chưa cư trú tại địa phương tôi (dĩ nhiên họ sẽ không rõ về nguồn gốc khai phá đất).
         Người dân địa phương rất phẫn nộ trước hành động này của bà A, cố tình gian lận để lấy tiền đền bù của nhà nước.
     
         Xin nhờ luật sư tư vấn giúp tôi. Và nếu tôi đứng ra tố cáo có được hay không? và đơn tố cáo như thế nào?
         Chân thành cảm ơn luật sư!
         Chúc sức khỏe.
     
    3483 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #227388   18/11/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 2741
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 219 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo khoản 2 Điều 1 Luật Khiếu nại, tố cáo thì: "Công dân có quyền tố cáo với cơ quan, tổ chức, cá  nhân có thẩm quyền về hành vi trái pháp luật của bất cứ cơ quan, tổ chức,  cá nhân nào gây thiệt  hại hoặc đe dọa gây thiệt hại lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của công dân, cơ quan, tổ chức".

    Như vậy, bạn có thể đứng ra tố cáo bà A bằng việc làm đơn trình báo sự việc với cơ quan Công an. Tuy nhiên, việc tố cáo phải có căn cứ, nếu không có căn cứ bạn sẽ có nguy cơ rủi ro phạm vào "Tội vu khống" theo Điều 122 Bộ Luật Hình sự.

    Thân!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-