DanLuat 2015

tố cáo hành vi chiếm đoạt tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #139898 14/10/2011

    khovitien0000

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tố cáo hành vi chiếm đoạt tài sản

    Chào các luật sư!
    Tôi  tên Bui Thái Chung tôi có một người bạn đả lợi dụng sự tin tưởng của tôi và mượn tôi chiếc xe đi cầm 15 triệu và hứa sẻ trả lại tôi trong ngày , nhưng đến giờ đả 3 ngày rồi và người bạn của tôi đả lấy tiền đi mất , gọi điện thoại hay nhắn tin đều không trả lời, trong khi đó giấy tờ cầm đồ do tôi đứng tên. vậy tôi xin hỏi các luật sư hành vi của bạn tôi có được coi là hành vi lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản không? tôi có thể làm đơn tố cáo không?
    cảm ơn!
     
    4426 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #144101   30/10/2011

    luanls89
    luanls89
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    #474a4d; font-family: arial; font-size: 12px;">

    Theo quy định tại Điều 140 của BLHS 1999 về Tội làm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản thì:

    “1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ trên năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng

    đ) Tái phạm nguy hiểm;

    e) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm và bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.”

    Theo các quy định nêu trên thì hành vi phạm tội “lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản” là hành vi vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó, hoặc sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.
    Bạn có thể làm đơn tố cáo gửi đến cơ quan Công an

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  
  • #144255   31/10/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bạn nói người đó mượn chiếc xe của bạn đi cầm 15 triệu, nhưng giấy tờ cầm cố xe lại đứng tên bạn. Vậy về mặt pháp lý, bản chất của sự việc là bạn cầm xe của mình và lấy tiền cho người kia mượn. Chứ người đó chẳng liên quan gì tới việc cầm cố xe của bạn cả. Và quan hệ giữa người đó với bạn chỉ là quan hệ dân sự (vay tài sản). Việc bạn gọi điện thoại hay nhắn tin người đó đều không trả lời chưa thể kết luận là họ có hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản hay không. Nếu thực sự người đó đã bỏ trốn nhằm chiếm đoạt tiền của bạn thì mới có dấu hiệu của hành vi này.

    Nếu khi cho người đó vay tiền, hai bên không làm giấy tờ gì cả thì bây giờ thật khó cho bạn rồi.

    Nếu có làm giấy tờ, có ghi rõ 1 ngày sau sẽ trả thì bạn đã có thể khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu Tòa án buộc người đó trả lại tiền cho bạn.

    Nếu có làm giấy tờ, nhưng không ghi rõ thời hạn trả thì muốn khởi kiện, bạn phải thực hiện nghĩa vụ thông báo trước cho người đó một thời gian hợp lý về thời hạn phải trả tiền cho bạn. Ví dụ như bạn thông báo cho họ hạn cuối cùng là ngày 31/12/2011 phải trả tiền cho bạn. Đến hết ngày đó họ vẫn không trả thì bạn mới có quyền khởi kiện ra Tòa án. Kèm theo đơn khởi kiện là giấy tờ vay mược và chứng cứ chứng minh bạn đã thông báo và người đó đã nhận được thông báo về thời hạn trả của bạn.




    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #144320   31/10/2011

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (579)
    Số điểm: 3693
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 180 lần


    Chào bạn,
    Vì vấn đề bạn hỏi chưa rõ ở chỗ: Bạn của bạn mượn xe của bạn sau đó lén lút đem đi cầm 15 triệu và hứa 03 ngày sau trả hay là Bạn của bạn mượn xe của bạn và hai người cùng đi cầm lấy 15 triệu và hứa sau 03 ngày trả.
    Vì hai dấu hiệu này khác nhau về tính chất pháp lý nên tôi cần biết rõ. Mong bạn trả lời.

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-