DanLuat 2015

Tố cáo có hành vi tham nhũng hành vi tội phạm

Chủ đề   RSS   
  • #407495 23/11/2015

    deloitte

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2009
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 805
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 0 lần


    Tố cáo có hành vi tham nhũng hành vi tội phạm

    Kính gửi luật sư Theo điều 19 thông tư 07 của TTCP ngày 31.10.2014 có quy định đơn tố cáo vô danh nhưng có nội dung rõ ràng, kèm bằng chứng về hành vi tham nhũng và tội phạm thì xử lý đơn quy định pháp luật về phòng chống tham nhũng và tố tụng hình sự. Đối tượng bị tố cáo theo đơn vô danh bên e là giám đốc chi nhánh tại các tỉnh, ngân hàng e là ngân hàng cổ phần mà ngân hàng nhà nước chiếm 51% vốn điều lệ. Điều 3 nghị định 59 hướng dẫn PCTN có quy định phạm vi áp dụng: c) cán bộ lãnh đạo, quản lý trong doanh nghiệp nhà nước; cán bộ lãnh đạo , quản lý là người đại diện phần vốn góp nhà nước tại doanh nghiệp. d) người được giao nhiệm vụ, công vụ có quyền hạn trong khi thực hiện nhiệm vụ. Luật sư giải thích giúp e: _ giám đốc chi nhánh ngân hàng có được coi là cán bộ lãnh đạo quản lý trong doanh nghiệp nhà nước k ah? _ người được giao nhiệm vụ công vụ là những ai? Luật sư giải thích giúp e đối tượng này với ah _ đơn vô danh tố cáo giám đốc chi nhánh ngân hàng chỉ đạo chi tiêu sai quy định (mua hóa đơn để hoàn thiện chứng từ kế toán, thực chất dùng tiền để ngoại giao bên ngoài mang lại lợi ích đơn vị như để huy động vốn tiền gửi không kỳ hạn...nhưng chứng từ thể hiện mua sắm công cụ dụng cụ, chi tiếp khách...) của ngân hàng và pháp luật vậy đó có phải hành vi có dấu hiệu tham nhũng không ah. Nếu có dấu hiệu thì thủ tục quy trình xác minh và giải quyết như thế nào ah Trân trọng cảm ơn
    Cập nhật bởi deloitte ngày 23/11/2015 11:55:10 AM
     
    2205 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #407697   25/11/2015

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    deloitte viết:
    Kính gửi luật sư Theo điều 19 thông tư 07 của TTCP ngày 31.10.2014 có quy định đơn tố cáo vô danh nhưng có nội dung rõ ràng, kèm bằng chứng về hành vi tham nhũng và tội phạm thì xử lý đơn quy định pháp luật về phòng chống tham nhũng và tố tụng hình sự. Đối tượng bị tố cáo theo đơn vô danh bên e là giám đốc chi nhánh tại các tỉnh, ngân hàng e là ngân hàng cổ phần mà ngân hàng nhà nước chiếm 51% vốn điều lệ. Điều 3 nghị định 59 hướng dẫn PCTN có quy định phạm vi áp dụng: c) cán bộ lãnh đạo, quản lý trong doanh nghiệp nhà nước; cán bộ lãnh đạo , quản lý là người đại diện phần vốn góp nhà nước tại doanh nghiệp. d) người được giao nhiệm vụ, công vụ có quyền hạn trong khi thực hiện nhiệm vụ. Luật sư giải thích giúp e: _ giám đốc chi nhánh ngân hàng có được coi là cán bộ lãnh đạo quản lý trong doanh nghiệp nhà nước k ah? _ người được giao nhiệm vụ công vụ là những ai? Luật sư giải thích giúp e đối tượng này với ah _ đơn vô danh tố cáo giám đốc chi nhánh ngân hàng chỉ đạo chi tiêu sai quy định (mua hóa đơn để hoàn thiện chứng từ kế toán, thực chất dùng tiền để ngoại giao bên ngoài mang lại lợi ích đơn vị như để huy động vốn tiền gửi không kỳ hạn...nhưng chứng từ thể hiện mua sắm công cụ dụng cụ, chi tiếp khách...) của ngân hàng và pháp luật vậy đó có phải hành vi có dấu hiệu tham nhũng không ah. Nếu có dấu hiệu thì thủ tục quy trình xác minh và giải quyết như thế nào ah Trân trọng cảm ơn

    Chào bạn!

    1. Giám đốc chi nhánh khôn gphair là người đại diện phần vốn góp của nhà nước, ko phải là cán bộ lãnh đạo quản lý trong doanh nghiệp nhà nước.

    2. Hoạt động của ngân hàng không phải là hoạt động công vụ. 

    3. Hành vi chi tiêu sai quy định, không vì mục đích vụ lợi thì không phải là hành vi tham nhũng.

    4. Tùy tính chất hành vi, hậu quả gây ra có thể phạm tội tương ứng hoặc không.

    Nếu bạn có chứng cứ chứng minh giám đốc chỉ đạo việc mua bán hóa đơn, chứng từ, chi sai mục đích, gây thiệt hại cho ngân hàng thì có thể làm đơn tố cáo tới cơ quan công an để giải quyết theo quy định.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-