DanLuat 2015

Tố cáo chiếm đoạt tài sản !

Chủ đề   RSS   
  • #144116 30/10/2011

    hoangtudie

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tố cáo chiếm đoạt tài sản !

    Xin chào các luật sư.
    Tôi tên là Trần Đình Sơn hiện đang là sinh viên có 1 người đã lợi dụng sự tin tưởng của tôi và tôi đã cho mượn xe và giấy tờ xe để người ta cầm cố và hứa sẽ trả xe lại cho tôi trong 3 ngày nhưng đến nay hơn 2 tháng người đó vẫn chưa chịu trả xe cho tôi họ cứ hẹn khất ,Tôi không đứng ra cầm cố xe của mình , theo tôi được biết thi người này đã đưa xe tôi cho 1 người khác để đem đi cầm dùm cùng vs cho người đó mượn tiền vậy tôi xin hỏi các luật sư hành vi của bạn tôi có được coi là hành vi lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản không? tôi có thể làm đơn tố cáo như thế nào ?gửi cho ai và ở đâu ?
    Xin Cảm Ơn!
    Cập nhật bởi hoangtudie ngày 31/10/2011 08:31:39 SA
     
    5355 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #144121   30/10/2011

    luanls89
    luanls89
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    Theo quy định tại Điều 140 của BLHS 1999 về Tội làm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản thì:

    “1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ trên năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng

    đ) Tái phạm nguy hiểm;

    e) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm và bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.”

    Theo các quy định nêu trên thì hành vi phạm tội “lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản” là hành vi vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó, hoặc sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản Nếu như người bạn đó không chịu trả lại tài sản cho bạn, bạn có quyền làm đơn tố cáo lên cơ quan công an để họ vào cuộc. Liên hệ trực tiếp với tôi theo địa chỉ bên dưới, tôi sẽ giúp bạn làm đơn tố cáo. Chúc bạn may mắn.

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  
  • #144122   30/10/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Xin chào bạn!
     Hành vi bạn của bạn chưa thể cấu thành tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.
     Giữa bạn và bạn của bạn phát sinh hợp đồng mượn tài sản (tôi đoán là hợp đồng miệng), vì bạn của bạn vi phạm hợp đồng là không trả lại theo đúng thỏa thuận khi mượn, nên phát sinh tranh chấp.

     Việc này, bạn làm đơn khởi kiện đòi tài sản tại Tòa án nơi bạn của bạn cư trú, làm việc...Kèm theo đơn khởi kiện là những chứng cứ, nhân chứng...chứng minh việc bạn cho mượn là có căn cứ.

     Trong quá trình giải quyết vụ án, nếu có dấu hiệu tội phạm, thì Tòa án sẽ chuyển hồ sơ cho Cơ quan điều tra tiến hành điều tra để khởi tố vụ án hình sự. Trong quá trình giải quyết vụ án hình sự, thì về phần dân sự, nếu có căn cứ thì bạn sẽ được nhận lại tài sản (hoặc giá tương đương hiện tại) tranh chấp.

     Chúc bạn may mắn!
     Trân trọng!

     
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 30/10/2011 09:09:53 CH

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #144187   31/10/2011

    hoangtudie
    hoangtudie

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn
     
    Báo quản trị |  
  • #144324   31/10/2011

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (579)
    Số điểm: 3693
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 180 lần


    Chào bạn,
    Theo tôi nghĩ để mau chóng lấy lại xe, thì bạn nên làm đơn tố cáo thẳng đến công an nơi anh này đăng ký hộ khẩu thường trú để nhờ can thiệp, về hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản người khác. Còn việc khởi kiện cũng được nhưng dài hơi hơn một chút.

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  
  • #215491   22/09/2012

    thutrang12345
    thutrang12345

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi luật sư về cách viết đơn tố cáo như nào 

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-