TNHS của chủ nhà đánh ăn trộm gây thương tích nặng??

Chủ đề   RSS   
  • #64645 20/10/2010

    tranket.kt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TNHS của chủ nhà đánh ăn trộm gây thương tích nặng??

    Thưa luật sư!

    Tình tiết sự việc như sau: Vào khoảng 2 giờ sáng cách đây hơn 10 ngày. Chú của em phát hiện trong nhà có kẻ trộm. Chú đã dùng vũ khí tự chế đánh kể trộm. Chú đánh trúng đầu nên người đó phải nằm viện 3 ngày, khâu 16 mũi, mọi chi phí chữ trị gia đình chú em chịu 100%. Tình hình sức khỏe bây giờ đã bình thường. Vết thương hồi phục khá tốt.

    Và bên gia đình người bị đánh đồng ý bãi nại cho chú của em. Nhưng phía công an Huyện yêu cầu giám định thương tích, kết quả là 25%. Kết quả giám định được bác sĩ gửi thẳng lên công an Huyện. Giữa hai gia đình chỉ được biết khi công an mời lên làm việc.

    Hơn nữa, nơi chú của em ở chưa có đường dây điện quốc gia. Khi khả nghi nhà có trộm thì theo phản xạ là đánh. Chú ấy đâu thể nhìn thấy đầu của người ăn trộm để mà tránh.

    Vậy mà công an Huyện xác nhận rằng chú của em đã phạm vào tội cố ý gây thương tích nên theo luật là phạt từ 2 đến 7 năm tù giam, do đánh vào đầu người khác. Không xét đến tình hình lúc xảy ra sự cố, yếu tố tự vệ, và bên bị đánh bãi nại cho chú em ra.

    Em thắc mắc nữa là bên bị đánh đồng ý bãi nại sao vẫn phải đi giám định. Thương tích nhẹ nhưng giám định cho kết quả 25%. Người đánh đã khỏe rồi.

    Chú em năm nay hơn 60 tuổi. Sống hiền lành, chất phác, không phạm pháp, không gây gỗ với ai bao giờ. Nay tình hình ngoài ý muốn. Em chỉ mong sao Chú em được về với gia đình dù là hưởng án treo cũng được. Luật sư có thể chỉ cho em hướng giải quyết tốt được không?

    Em xin chân thành gởi lại đây lời cám ơn chân thành cùng lời chúc tốt đẹp đến luật sư.
     
    5195 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #64654   20/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3314)
    Số điểm: 21543
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    1. Nếu không có các tình tiết khác (được liệt kê từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều 104 BLHS) thì chú của bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì thuộc trường hợp khởi tố theo yêu cầu của người bị hại (bên bị đánh đã bãi nại) theo Điều 105 BLTTHS. Như vậy, nếu bị truy tố thì thuộc khoản 2 Điều 104 với khung hình phạt từ 2-7 năm tù.

    2. Khi xét xử, tùy theo chứng cứ có trong hồ sơ và diễn biến tại phiên tòa mà tòa án tuyên mức hình phạt cụ thể, có thể thấp theo khung liền kề (khoản 1) với mức hình phạt từ 3 tháng đến 3 năm. Về nguyên tắc, để được hưởng án treo, chú bạn phải có nhiều tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự (theo Điều 46
    BLHS) và mức án tòa tuyên không quá 3 năm.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #64671   20/10/2010

    tranket.kt
    tranket.kt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước hết em xin cám ơn luật sư đã tư vấn
    .
    Nhưng thưa luật sư! chú em dùng hung khí tự chế là phạm vào điểm a khoản 1 điều 104. Như vậy có nghĩa là chú em đã thuộc vào khoản 2, điều 104. Nhưng ở điều 46 BLHS thì chú em đủ điều kiện hưởng án treo.

    Kính chúc luật sư luôn hạnh phúc và thành công.
     
    Báo quản trị |  
  • #64674   20/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3314)
    Số điểm: 21543
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1159 lần
    Lawyer

    Chúc bạn vạn sự như ý!
    Cập nhật bởi GopGioThanhBao ngày 27/10/2010 02:16:42 PM Sửa tiêu đề

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #65029   23/10/2010

    tranket.kt
    tranket.kt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính thưa luật sư!

    Trong khoản 1, Điều 104 BLHS ghi rõ: "Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỉ lệ thương tật từ 11% đến 31% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:
    .................."
    Và trong khoản 2 của Điều này ghĩ rõ: "Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỉ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 31%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì phạt tù từ hai năm đến bảy năm".


    Thưa luật sư, em muốn hỏi rằng: ở khoản 1, tỉ lệ thương tật từ 11% đến 31% và thuộc một trong các trường hợp quy định từ điểm a đến điểm k thì phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm. Nhưng ở khoản 2 ngược lại.  Tỉ lệ thương tật từ 11% đến 31% và thuộc một trong các trường hợp quy định từ điểm a đến điểm k thì phạt tù từ hai năm đến bảy năm.


    Cũng tỉ lệ tật thương tật 11% đến 31% và cũng thuộc một trong các trường hợp quy định từ điểm a đến điểm k, Vậy mà ở khoản 1 thì kết quả là phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm. Còn khoản 2 là phạt tù từ hai năm đến bảy năm.


    Đó là nội dung em thắc mắc ở khoản 1 và 2 trong điều 104 BLHS.

    Mong luật sư chỉ rõ cho em được hiểu hơn. Em cám ơn luật sư.

    Kính gửi luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #65195   25/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3314)
    Số điểm: 21543
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Luật quy định đúng rồi, bạn kiểm tra lại nhé! Vẫn áp dụng khoản 1 khi tỷ lệ thương tật dưới 11% với điều kiện thuộc các trường hợp từ điểm a đến k.

    Trân trọng!
    Cập nhật bởi GopGioThanhBao ngày 27/10/2010 02:17:29 PM Sửa tiêu đề

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #65208   25/10/2010

    lucvu1989
    lucvu1989

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2010
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    chào #0072bc;">tranket.kt!


    bạn đã đọc sai quy định của khoản 1 điều 104 Bộ luật hình sự rồi: tại khoản 1 điều 104 quy định tỷ lệ thương tật là từ 11-31% hoặc là dưới 11% và thuộc các trường hợp tại điểm a đến điểm k!

    không phải như bạn hiểu là: ở khoản 1, tỉ lệ thương tật từ 11% đến 31% và thuộc một trong các trường hợp quy định từ điểm a đến điểm k thì phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm ( bạn đã nhầm vơi quy định tại khoản 2 rồi đó!)
     
    Báo quản trị |  
  • #65249   25/10/2010

    tranket.kt
    tranket.kt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin cám ơn luật sư rất nhiều!
    Cập nhật bởi GopGioThanhBao ngày 27/10/2010 02:18:21 PM Sửa tiêu đề
     
    Báo quản trị |  
  • #65267   25/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3314)
    Số điểm: 21543
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1159 lần
    Lawyer

    Chúc bạn vạn sự như ý!
    Cập nhật bởi GopGioThanhBao ngày 27/10/2010 02:18:37 PM Sửa tiêu đề

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #65270   25/10/2010

    tranket.kt
    tranket.kt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mến chào #ff0000;">lucvu1989!

    Trước hết cho phép #ff0000;">tranket.kt được gởi đến #ff0000;">lucvu1989 lời cám ơn!

    Theo khoản 1 điều 104 BLHS. Nêu rõ rằng "nhưng thuộc một trong các trường hợp" chứ không phải thuộc các trường hợp  như #ff0000;">lucvu1989 đã viết ở trên. Và ở khoản 2 thì cũng "thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k".
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com