DanLuat 2015

TNCN dành cho lao động thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #366942 09/01/2015

    Duongtran186

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2014
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 1 lần


    TNCN dành cho lao động thử việc

    Chào luật sư.

    Tôi có 1 thắc mắc, là trong thông tư 111 đối với lao động ký hợp đồng thử việc 2 tháng, thì phải tiến hành khấu trừ thuế 10% đối vs người có thu nhập từ 2tr đồng trở lên. Và trong thông tư 156  cũng có nói trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu 23/BCK-TNCN của Thông tư 156/TT-BTC của Bộ Tài chính ngày 6/11/2013) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

    Vậy tôi muốn hỏi là, lương Lao động thử việc 2 tháng sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải khấu trừ là thế nào.   Vì lao động thử việc không được tính giảm trừ theo biểu thuế lũy tiến.Nếu tôi khấu trừ thuế 10% cho nhân viên thử việc thì cuối năm tôi có phải làm quyết toán thuế TNCN cho họ không? Vì nhiều khi họ không còn làm ở công ty tôi nữa?

    Mong luật sư giải đáp những thắc mắc của tôi.

    Trân trọng 

     

     
    3029 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368433   21/01/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Bó tay với bạn luôn, biết đọc tới đó mà không biết mức khấu trừ bao nhiêu.

    Điều 9. Các khoản giảm trừ

    Các khoản giảm trừ theo hướng dẫn tại Điều này là các khoản được trừ vào thu nhập chịu thuế của cá nhân trước khi xác định thu nhập tính thuế từ tiền lương, tiền công, từ kinh doanh. Cụ thể như sau:

    1. Giảm trừ gia cảnh

    Theo quy định tại Điều 19 Luật Thuế thu nhập cá nhân; khoản 4, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân; Điều 12 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, việc giảm trừ gia cảnh được thực hiện như sau:

    a) Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, thu nhập từ tiền lương, tiền công của người nộp thuế là cá nhân cư trú.

    Trường hợp cá nhân cư trú vừa có thu nhập từ kinh doanh, vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công thì tính giảm trừ gia cảnh một lần vào tổng thu nhập từ kinh doanh và từ tiền lương, tiền công.

    b) Mức giảm trừ gia cảnh

    b.1) Đối với người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm.

    b.2) Đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.

    Vượt trên mức trên thì phải khấu trừ thuế tncn.

    a) Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại khoản 1, Điều này phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ. Trường hợp cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thì không cấp chứng từ khấu trừ. 

    Như vậy nếu họ không còn làm việc ở công ty bạn nữa thì công ty sẽ cấp chứng từ khấu trừ cho họ. Còn nếu họ có ủy quyền cho công ty bạn khấu trừ thì phải ký ủy quyền.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    Duongtran186 (22/01/2015)
  • #368639   22/01/2015

    Duongtran186
    Duongtran186

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2014
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 1 lần


    @truth: chắc bạn hiểu nhầm ý của mình. ý mình muốn hỏi là, giả sử mình có 1 nhân viên thử việc lương 11.000.000 đồng. Mình sẽ khấu trừ tại nguồn là 10% với nhân viên này . Khi khấu trừ mình có trừ giảm trừ bản thân cho họ là 9.000.000 đồng và người phụ thuộc không? ( tức là ( 11.000.000 - 9.000.000 - 3.600.000)*10%. Hay mình chỉ cần khấu trừ tại nguồn( 11.000.000 *10%)  rồi khi nào ký hợp đồng thì khi tính thuế mới tính bao gồm giảm trừ  ( bản thân, người phụ thuộc) cho họ.

     

    Thanks

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-