DanLuat 2015

TINH TRÙNG, NOÃN CHỈ ĐƯỢC HIẾN CHO MỘT NGƯỜI

Chủ đề   RSS   
  • #377886 07/04/2015

    honhu
    Top 75
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (739)
    Số điểm: 28578
    Cảm ơn: 85
    Được cảm ơn 771 lần


    TINH TRÙNG, NOÃN CHỈ ĐƯỢC HIẾN CHO MỘT NGƯỜI

    Sáng nay mình mới đọc bài bào về một người đàn ông Đan Mạch bị rối loạn gen, hiến tinh trùng và làm bố của 99 trẻ nhỏ trên khắp thế giới. Cái khiến mình giật mình ở đây không phải là 99 đứa trẻ sẽ có nguy cơ mắc bệnh cao, mà cái chính là nếu như những đứa trẻ đó lớn lên, gặp nhau rồi yêu nhau thì sao nhỉ?  

    Xem lại quy định của nước mình, theo Nghị định 10/2015/NĐ-CP Quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân tạo, tại khoản 4 Điều 4 quy định: Tinh trùng, noãn của người cho chỉ được sử dụng cho một người, nếu không sinh con thành công mới sử dụng cho người khác. May là các nhà làm Luật đã quy định trường hợp này, như thế sẽ tránh được trường hợp mình lo ngại trên.

    Điều 4. Quy định về việc cho tinh trùng, cho noãn

    1. Người cho tinh trùng, cho noãn được khám và làm các xét nghiệm để xác định: Không bị bệnh di truyền ảnh hưởng đến thế hệ sau; không bị mắc bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình; không bị nhiễm HIV.

    2. Tự nguyện cho tinh trùng, cho noãn và chỉ cho tại một cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được Bộ Y tế công nhận được thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm.

    3. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không được cung cấp tên, tuổi, địa chỉ và hình ảnh của người cho tinh trùng.

    4. Tinh trùng, noãn của người cho chỉ được sử dụng cho một người, nếu không sinh con thành công mới sử dụng cho người khác. Trường hợp sinh con thành công thì tinh trùng, noãn chưa sử dụng hết phải được hủy hoặc hiến tặng cho cơ sở làm nghiên cứu khoa học.

     

    Cập nhật bởi honhu ngày 07/04/2015 09:02:27 SA
     
    2924 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn honhu vì bài viết hữu ích
    mytran2603 (13/04/2015) danusa (07/04/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377897   07/04/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1054 lần


     Mà kiểm soát sao nhỉ? Một người có biết bao tinh trùng biết bao trứng mà cho có 1 thì uổng phí quá nhỉ.

     
    Báo quản trị |  
  • #377902   07/04/2015

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    Không rõ quy định này copy ở đâu hay các cụ tự nghĩ ra, nhưng nói chung là có nhìn xa, nhưng không nhìn sâu.

    Đáng ra phải quy định rằng người thụ tinh trong ống nghiệm cần phải khám sức khoẻ, trong đó có giám định gen với đối tượng kết hôn, nếu ok thì mới được phép kết hôn.

    Chứ quy định như vậy, cho dù chỉ được phép có 1 người con tt trong ống nghiệm, nhưng lỡ đâu người này lại kết hôn với chính người con sinh đẻ bình thường thì sao ?

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boyluat vì bài viết hữu ích
    TRUTH (07/04/2015)
  • #377929   07/04/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (739)
    Số điểm: 28578
    Cảm ơn: 85
    Được cảm ơn 771 lần


    boyluat viết:

    Không rõ quy định này copy ở đâu hay các cụ tự nghĩ ra, nhưng nói chung là có nhìn xa, nhưng không nhìn sâu.

    Đáng ra phải quy định rằng người thụ tinh trong ống nghiệm cần phải khám sức khoẻ, trong đó có giám định gen với đối tượng kết hôn, nếu ok thì mới được phép kết hôn.

    Chứ quy định như vậy, cho dù chỉ được phép có 1 người con tt trong ống nghiệm, nhưng lỡ đâu người này lại kết hôn với chính người con sinh đẻ bình thường thì sao ?

    Cái ý tưởng giám định gen của bạn boyluat hay đấy. Nhưng mà nếu vậy thì tốn kém lắm nhỉ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #377944   07/04/2015

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    Bây giờ thì cũng tốn kém thật, nhưng tương lai thì chi phí chắc chắn sẽ hạ xuống do công nghệ, dịch vụ, số lượng người yêu cầu tăng. Ngoài ra, chuyện hệ trọng cả đời, khám sức khoẻ toàn thân, kiểm tra gen di truyền cũng là hợp lý của những đối tượng này cũng là hợp lý.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-