Tính trợ cấp thôi việc trường hợp lao động đang hưởng lương hưu nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #565749 30/12/2020

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 2505
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Tính trợ cấp thôi việc trường hợp lao động đang hưởng lương hưu nghỉ việc

    Cho mình hỏi trường hợp hưởng trợ cấp thôi việc - Người lao động đủ điều kiện hưởng hưu theo luật BHXH, vẫn tiếp tục làm việc, công ty vẫn đóng BHXH bắt buộc. đến khi NLĐ thôi việc cty có thanh toán trợ cấp tv từ thời gian bắt đầu làm việc trừ đi tgian đã tham gia BHTN hay ko?

     
    110 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565777   30/12/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1058)
    Số điểm: 7105
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Tại Điều 48 Bộ luật Lao động 2012:

    "Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    ...

    4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

    ... 

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc."

    Tại  Điều 1 Nghị định 148/2018/NĐ-CP:

    "b) Thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm: Thời gian người sử dụng lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp, thời gian được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về bảo hiểm thất nghiệp, thời gian người sử dụng lao động đã chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về lao động, bảo hiểm thất nghiệp;"

    Anh xem lại người lao động nếu đã đủ điều kiện hưởng lương hưu hay chưa? Nếu lao động này đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 Bộ luật Lao động 2012 thì sẽ không được chi trả trợ cấp thôi việc. Đồng thời, nếu lao động đang hưởng lương hưu rồi thì công ty sẽ không đóng BHXH, BHTN mà chi trả cùng lúc vào kỳ trả lương theo Điều 186 Bộ luật lao động 2012 anh nhé.

     
    Báo quản trị |