DanLuat 2015

TÍNH TRỢ CẤP THÔI VIỆC

Chủ đề   RSS   
  • #422844 26/04/2016

    huongtong22

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TÍNH TRỢ CẤP THÔI VIỆC

    Cho em hỏi nếu tính mức trợ cấp thôi việc hiện tại thì mình tính thế nào? 6 tháng liền kề là mình tính cho trường hợp này ra sao?

    Lương BHXH 2015: 1150000*5.2
    Lương BHXH sau 2016: 8.388.800 
    Lương khoán 2015: 9.000.000
    Lương khoán 2016: 9.000.000
    NLĐ LÀM TỪ 01/1985 ĐẾN 4/2016
     
    VẬY MÌNH TÍNH THẾ NÀO AH
    Cập nhật bởi huongtong22 ngày 26/04/2016 02:06:26 CH
     
    1619 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422880   26/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Chào bạn, căn cứ Điều 48 Bộ luật lao động 2012:

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việctiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

    Như vậy, bạn phải xác định được 2 thứ: 

    A= Tổng thời gian thực tế làm việc trừ thời gian đã tham gia BHTN và thời gian đã được hưởng trợ cấp thôi việc) - tính theo năm

    B=Tiền lương bình quân theo HĐLĐ của 06 tháng liền kề trước khi thôi việc

    Xác định được 2 thứ trên, bạn tính trợ cấp thôi việc = A X B X 1/2

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-